asante uh, sana mm-hmm. kwa hiyo leo tuna kwenye selling your skills kwenyeeillonlin na kuna namna nyingi lakini uh, leo tutakuwa tukizungumzia watu wengi tuna, uh, tunazungumzia sana kwenye, uh, kwenye Upwork, na watu wengi sana wanaifahamu na kwa sababu pia ndo tin the ainatumika na watu wengi ni mpaka makampuni makubwa tu yanatumia uh, hasa kipindi cha korona yalewai kutumia bold, uh, kama bolt washa kutumia kusukuma kazi zao kwa hiyo um, isu inapokuja ni kwamba watu wengi wamekuwa na maswale nangwakitamani kutengeneza pesa kwenye kwenye jukwaa kama up-work. kwa hiyo kwahiyo yaleo itakuwa ni kwa mtu yeyote ambaye anataka kuingia kwenye f Uh, kwenye freelancing world. Kwa kama lengo lako ni kuingia katika freelancing world, unataka uingie katika uh, maswala ya freelancing basi hii ndio ndo ezanikaita uh, ni spei ambayo ni kama pia uh, kwahiyo <laughs> itakuwa inausu namna mtu ambavyo anaweza ka kwahiyo yetu um, itakuwa ni namna ya kuuza ujuzi lakini kwenye platform kama Upwork. kwa sababu ni platform kubwa inayotumika nipende kusema kwamba kwa wale ambao mnatumia fiv na platforms nyingine tumeshai kuzungumzia fiv hapa kwenyes uh, uh, zetu ilizopita hiyo kwa, kwa mtu anayetaka kujifunza namna ya ujuzi online basi haijalishi una ujuzi au hauna ujuzi yani hapa leo umefika kwenye darasa ambalo litakusaidia wewe kwanza kujua namna ya kuuza ujuzi wako lakini pia swala la pili ni katika namna gani unaeza uka ujuzi wako haya yote leo yatakuwa yakijibiwa hapa vizuri zaidi kwahio kama una unarafiki yako ama anatamani kujifunza nama kufanya kazi mtandaoni anasema mimi sina skill. kila mtu ana skill, lakini akinihujajua wamba hi ulionayo i azyan nitakuwa ni ni ku, ni ku, ku kwenye what is freelancing uh, katika lugha nyepesi kabisa lakini pia pianamna ya zako na jon uh, nikurudishie kwako kipaza sauti una. kama kuna jambo lolote wewe kama mlumbi w mambo ya haya kue ukaja ukaendelea uka, uka kidogo kama kuna kitu cha kuongezea <laughs> nayeyuka nikioweseka kama mwenda mwendawazimu <laughs> sehemu moja ambayo ni changamoto kubwa sana ni namna gani mimi naweza nikaujua ujuzi sawa na, naweza kue tutafuka sana kwenye kuel lakini ningependa tutumie hata dakika tano ku, ku, kuchanganua kwamba labda ni mtu ametoka chuo au ni mtu anataka kushifti kwenda kuchukua skill s nyingine ni vitu gani ambavyo mimi naweza kuvitumia au mtu anaweza kuvitumia kuchagua nichi yake kwamba bana mimi nalalia hapa na nitaweka muda wangu hapa kwa kwa labda miaka kadhaa na naamini itanilipa ni gani nami nitamilipa niseme kwamba hapa nadhani unazungumzia una, una, una mtu anayetaka kuanza kwa na aangalie nini kabla ya kwanza kabla kabla kabla nadhani hicho unachokizungumzia kwa hiyo kitu cha kwanza leo kakuwa kwa nimesema hii itaka ni kama cause, naenda nikanyosha ni, ni, ni moja kwa moja kwenye kwenye nondo zangu ambazo nilikuwa nimeandaa kwaajili ya watu wanaokuja kusikiliza leo vizuri waweze kuelewa kwamba uh, mtu akitaka kuanza kwanza kwenye kitu kinachoitwa namna kuuza ujuzi mtandaoni sio kitu kingine ni okay, watu wengi watunasau lakini ukishakuwa tuna ujuzi kwamba kuna eti unafahamu kwamba kuna n na unaweza kutumia kutumiamatumizi una, una, ya intnet unafahamu namna yya kumatumizi tu ya kawaida ya, ya, ya, ya, ya tnet kwanza tayari yeah. kwanza ni ya msingi mtu afahamu namna ya kusch ku, ku, ku vitu ku, unajua ku materials kama hivyo na nini kwahiyo hiyo ni jambo la kwanza uh, lakini sasa tunapokuja jambo la pili ukiwa uki na net tayari labda na kwenye simu lakini na uwe nana kama hizo kwa na yao kama pale unakuwa tayari upo unakubaki una na kitu kimoja ambacho kinaitwa sa kktw apa niende moja kwa moja kwenye nini ambacho nilikuwa nataka nikizungumze kwenye upande wa Mwana, upande wa nyuma kidogo upandew lnnini au ujuzi ujuzi ni kitu gani umona tunaposemannini tunasema kwamba kwa kiingereza au kimombo tunasema ni the nihei taoao yani hii tunaita kwamba ni, ni maarifa abiihibiitzakawa ni talent kipaji au xi au una, una uzoefu wa kufanya kitu fulani yote hizi ni skill set bahati mbaya sana watu wengi hufikiri kwamba skill set pobaly ni ni, ni, ni, ni, ni digri yako au diploma yako n no, no, no, no, no. silliyo digri yako wala diploma yako lakini skill set ni knowledge ability and experience unaweza ukaandika kae yani iliukumbuke kiwepesi tunasema ni abilitaxien ko kama unaandika chini som hapo <laughs> unaandika vizuli itabidi u, iyo, iyo, iyo kae uiandiki ujii kwamba nioed abili an experience usichukue digri yako ukasema tayari hii digri yangu mimi sio skill au ukaukaamini uka, uka kwamba labda ability yako uka, ukasema sio skill au, no tunaposema tunamaanisha kwamba ni knowledge ability and experience yani sio vyote uwe navyo no lakini uwe na kimoja maybe una knowledge fulani umetoka chuo na diploma yako ya kitu fulani umetoka zako labda uh, umetoka labda, una, una kipaji chako fulani labda wewe kipaji chako ni mambo ya fashion tayari hapo tunasema una abilitkwasaabubilit kwenye lakini pia tunasema kwenyeladaafnumja t ufana nakipnda kil kt lakini ulikuwa experience fulani unakuta flani ulikuwa ulikuanafanya kazi tuseme e, labda useme na rafiki yangu hapa apabwana amosi uliuafaya ae kaiaaead tau ntauandasmmbasadia wnye katika kimeandikwa kiswahili kizuri kinaeleweka ile ni, ni, ni experience ya niexe yaznikasema hivyo kwamba ulikuwa unawezo wakuaalugonakama kamaieleweki au nini ile ni sio kwamba ni knowledge umesomea chuo hapana sio kwamba ni ent yako no lakini nika eh, ambako uliweza kukatumia ambaouliweza u- kukatumia wewekuf aifmbomda huo ulifanya kazi na amosi kwenye kumsaidia kuvitau vyake ko unakuta uh, ile tayari tunasema kwamba ni ona kwamba ni sio vitatu lakini naezekana ni kimojawapo hiyo nikwahiyo sasa tunazatukaamia kwenye sehemuya pil inaitwa inaitwafillkuna watu wana sl lakini hawajui kwamba unapotaka kuanza kufanya kazi mtandaoni au katika kama hivi kama um, unachokuwa unatakiwa ujue kwamba una ganikuna nal ziko mbili tu kuna tuaita tunaital tunaita, tunaita. na non-technical. Is non-technical, au kwa lugha nyingine tunaziita ni soft mona kwa hiyo sasa skills uh, na skills hizi ni skills za aina mbili tofauti lakini kuna watu bahati mbaya wameaminishwa kwamba ukiwa na skills zaidi kama za kina sisi basi utakuwa wewe utakuwa atengeza pesa nyingi sana sio kweli mtu asikwambie kwamba technical skills zina pesa no na mtu mwingine asikuambia kwamba ah, soft skills zina, zina, zina, zina pesa no mimi niliamini labda soft skills likwa zina hela niiondga nyanda nishai kua kwenye uwanja wake kipindicho taka nijifunze maswala ya, ya kufanya kazi mtandaoni nikatengeeza akaunti apo nikaandika pale na mimi nataka niwe kama mosi nyanda nakumbuka kabisa nilifuta kwa sababu gani nilikuwa nawaza sa soft skills ni rahisi au nilipi on lakini ilishindikana lakini technical skills na soft skills hizi ndo skills ambazo zinahitajika ndo skil ambazo zipo unavosema basi ni aina ya zipo hapa sasa aigani au gan labda tu nij nikudadavulie kidogo kwa ndani weze kuelewa hizi kwa, kwa, kwa lugha ya wenzetu hizi wanazita ni In or digital task hizi si kwa uga rahisi si mina zita ni interaction skills au ni niskill mana yake ni skills ambazo zinakufanya wewe uineact na tools ni, hizi ni tecnicalskill ni tosesill na tunaposemamanake wewe una a na, na, na mashines kwa mfano wewe ni kompyuta enjinee wewe una nat na mashine kompyuta au masoftwae fulani una nrat nayo manake wewe nerachon yako first interaction una intat nanini na, na, na, na, na, na tools unadini na maadobe una, una una, wewe sijui ni, ni photoedito wewe sijui i whateve ni programa unafanyaodings na nini yote hayo tunasema ni based skills manaake zinahitaji exetise in pefoming phsical o digital tass kwazote hizo hizo ni skills kwao kama unasoma kompyuta una, sanau unatamani ufanye kazi kama unajua mambo ya kompyuta mambo sijui udili na mambo, mambo a sijui ya, ya, ya, ya, ya kufanya kdin kutengeneza sijui maesit utaka udili na mambo sijui ya kutengeneza yote hayo tunaweka katika kundi moja linaloitwa kundi la wewe unakua una skill, au, aka, skill lakini kitu kingine ambacho naweza nikasema cha ni, ni, ni, ni, msingi niongeze hapo kwenye namna ya kujifunza ya kujifunza hizi skills, skills zako unaweza ukajifunzaje watujifunzhizi kwamba tuna namna nne hii inakupa ofea namna nne za a kukama ni mtua namna nne za u skills zako namna na ya kwanza tunasema ni hizi zimepangiliwa katika mpangilio sahihi kwamba a kicu cha kwanzaama unatakaunataka ujifunze mambo ya kutengeneza kunaau kuna, kuna namnahizo ku, zipo zt na unaweza ukaingia kwenye hizo hizos na ukajifunza moja kwa moja lakini pia kuna tunasema use a self study program unaweza ukajitumia namna ya kujisomea we mwenyewe ukajitrain mwenyewe mtandao upo ukaji kwa kufanya kile kitu sasaapo unasoma lakini apo unafanya pia unajitrain kufanya kile kitu lakini kitu kingine tunasema jifunze oatu asho ma usisome peke ake maaaitabu flani laa jifunze hee unatakiwa uweze kukitia katika katika katika, katika, katika katika katika nini katika matendo ukifanyie kazi ili kiwe na mana umona te um, sasa hapo tukitoka hapo niani kaamia kwenye kitu cha pili kinachoitwa na hapa nadhani watu wengi sana sanat huwa wanasema kwamba nafanya skill skilliflani lakini mara nyingi wanakuja kugundua kwamba hizi skilli yake anayoizungumzia mara nyingi wengi huwa wanakuja kwenye soft skills wanakuja kudundukia kwenye kitu soft skill sasa soft skills kwa lugha nyingine tunaziita ni interaction based skill hii inaitwa interactionasedsill au unza ukaita okay, huma ineractioased skill kwenye nontechnico you dont interact with machines o particular tools o sophisticated tools lakini hapa unakuwa unaweza una interact na watu kwa definition ya, ya, ya, ya kimombo anasema ni abilities that relate to how you workwith how youwork you and how you with other people abilities and values relate to how you work and how you interact with other people the bigger thing happened kwamba you interact with other people you know, the basic yeah yeah yeah yeah yeah yeah, yeah soft skills kwamba with soft skills tunani kwamba una interact na watu wengine yu interact with other people this is the meaning of sofskills kwamba sofskills nakupa mfano wa sofskills ni kwamba wewe unapenda kufanya mambo ya social media management ile ni softskill kwa sababu yu interact directly with people you don deali I mean, I mean or au m Unaf- kuna watu wanafundisha viswahili uh, au vingereza unafundisha kingerezai ki wewe unataka una, una, una uja ufundishe kingereza ki au ufundishe kiswahili chako hiki eh, kama cha bwanajora munkumbi uwafundishe watu kue, <laughs> kupitia mtandao basi kile kiswahili ki, ki then uo katika gor inayoitwa yo onlin tching mwanake unakuwa una, una intact ukumbuka definiin inasema kwamba youdo you w you and na na watu unavyo nact na watu wewe labda una, una skili labda ya uo au ustomce hiyo ni skilli ambayo ni sofskill kwa sababu una intact na watu translation hizi zote ni soft skills zimebase kwenye nikwenye zinahusianishana wewe na watu zinakuhusianisha moja kwa moja na watu tofauti na technical skills ambazo zinakuhusianisha wewe na machines. kwa hiyo hii ndio maana ya soft skills uh, na namna ya kujifunza soft skills ni namna ile ile tunasema enrolling ituna nalakini iath namna ya kujifunza ni ile ile kwenyel namna kujifunza, ya kujifunza ujuzi ni kwamba hokasema kuna hatua nne ambazo zimewekwa hatua ya kwanza ambaonatakiwa uifanye hizi hatua io wamba unachagua moja ya kufanya no unazil zote manaake una kwanza kwenye for foya kwenye manaake get apich ya kile kitu ambacho unataka uki, uki, ambacho unataka ujifunze then ukishapata pale the step thex nkambaukaanza kujitrain kutokana na kile ambacho umekisoma kwenye, kwenye then unaweza ukalean fom pfsn manake ukiwafata professonal ukiwa to... Ana... okay, na dhnakuja kukupa d kwamba skiza unajua hiki na hiki sasa pita hapa pittppita hapa apta professional... manake utachokifanya utakapokua unaendelea utaendelea kujifunza ndo inafata hatua ya mwisho kwamba utale on theo so kuna vitu vingine uwa atakuwa ameshakupa mwelekezo wa kupita wapi moja kwa moja utaweza kuvielewa kwa sababu sasa hivi utakua unaingia kwenye nini kwenye job. Job ni kamaasababu utakua nakifanya kile kitu so utakua unajifunza kkupitia kutoka kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye ablaujaende kidogo aona yanda anaswaliau ya cakuongezea hapo an bel ok sawa uh, mi kuna kitu nakiongezea kidogo sana jamaa uh, rafiki yangu a ameongea kitu kikubwa sana ambacho ni, ni cha muhimu kwenye uh, mara nyingi huwa, huwa, huwa nawambia watu kitu kimoja ambacho mara nyingi huwa na share my, my own mara nyingi tu ambachsaymara yini liofanya mpa nikafika hatua fulani ambayo siwezi ni kubwa dogo ta kujifunza kitu itakuchukua miaka mingi sana. Kwa nini kwa sababu kile kitu rom h ikit mbahot ujifuna swanzan na ambayo wengi tunaipuza tuna, tuna, tuna, tuna ni kwamba unataka tuepushe tu, garama yaani mtu anaona labda kulipia a shirin lakimoja eh, itakua ni garama boaakasome ka, vitu uh, okay. uh, kama tak kujifunza kitu nakkijua vizuri basi kilipie esaajam yes, yani, ui tun, tun, itu kamauwezikumuzia bidhaa mahuduma yakouezikumsadia yaani mtu akisha kupa kitabu o aakusaidia hingeumi tile itakufanya utenge muda na usoma yani uh, kwa sabaue o maana ni kwamba kama kitu haujakilipia pesa mara nyingi nakka ngumu sana kukiwekea muda ukisoma kwa kwasababu watu hawathamini as yani vitu vya frhata sikumoja tego mbay mbodm weng uaa ukapewa k ya milioni moja fo alafuuifana chochote camana lakini mwenzako akalipia hiyo milioni moja ndani ya mwaka mmojafn kakujifunza aa uh, kjifunza uakupitia vitabu aukajifunza okay. kupitia soue lakini the nini online ila unajifunza kutoka kwa nani ndio pointi msingi zaidi na mara nyingi napenda kusema hapa ni kwamba kwambamwanake tafuta mtu ambaye anakifanya kile ambacho anakifundisha na anakiishi kwake kuto tofauti kati ya mtu kufundisha kile ambacho na anakifanya kila siku tofauti mtu mtu kuishi anatoa ya ambaye amesoma sehemu alafu aoauiu mtu kiumho akifanyi oauaaoe aeoaeyo anavifanya amefanyia utafiti ameingiza sokoni akapata matokeo awlmaa mwli a kupata taarifa ambazo sio sana mbio ia bazo ioasoi okuna kitu ambacho ki, ki, ki, ki uh, kuna, kuna, kuna kujifunza ujuzi ukawa na ujuzi yaani kuna, kuna tofauti kati ya kuwa na ujuzi tofauti a katiya kuonu mbili ambazo wengi a i enye kujifunza umiiltfna ama sound ngini ok au nikajifunza skili yotenline ambayo nioe ambao ik hela ambayo wenye siambayo weef Hela zipo kwenye kwm uwezo wako wasokoni ho ni na ujuzi mwingine tauti iuplikung soniwengi tuaishia kwenye yakwanza yau kwahiyo iktaka nitarifai kwamba tusiishia keya kujifunza ujuzi tu tujifunze pia na jinsi ya kuuza huo ujuzi kwa e ya wetu na kituigie cha mwisho ambacho ataka niishea hapa ni kwamba uh, kuna pa tunairuka yani baada ya kujifunza skill tunataka tuanze kupata pesa on the spot wici raae the chaneiiono kwambaejifunflani and then sa makingmoney ey saaaatiupasto iaita givin ou fre vauefnl wnakutacangato fnwasajifunza s ukafnza sl anza kuta wako a baadaye kuweza kwa sababu kueue ni mzuri kazi na mumeshafaakazipi naipi zipo kwenye stage ya pili hiyo apo ya shuhuda ksababu mt hata kuamini untkua chambo jifntawae yani, yani, yani, yani, bueno, wa kwanza kwake ni ngumu sanawatu hawami watuwengiwanatak kuwaliwatbo waibweno ok so ngonisamri ni kwamba cha kwanza jiulize wewe mwenyewe kwamba unataka kujifunza ujuzi wa aina gani ni yani, kuwa honest kwako mwenyewe usiangalie ni ujuzi gani unalipa sokoni hapana angalia wewe chakwanza unapenda kitu gani na upo willing kujifunza kitu gani na una uwezo wa kitu gani ukisha, ukisha kuwa willing kuwa naanza kwenye mindset yako kwanza usifate kumbo kwama nimesikia labda flanfanya ktnalipa sifunze unt ujfunza skilinagani naunapenda skilgaik nini osoyapili julize kwama ni an abay e kile kit mbaho nakifanya alatagambao iit kama ana koz yake nunua kama, kama na matiro yake nunua kama na ksababu it, tayari unajua u- u- machungua i- liolipia utatenga mdu tajifunza kwa uchungullsipotee bure okay? tusimulie matiro ya bure hasio nzuri wenye ufn and then baada ya hapo taais ina kitgani i a plan uh, jif, uh, kwa njia ganiarama kwa uaejfunz omba shuhuda ili upate shuhuda kwanza unafanya kazi oombaa shhuda uskua na shuhuda nyingi kama tano sita kumi hivi e eanza ku kasabau tayari umenaanaweza ku hapo mbele kwamba kuishia alipoishia na akiwa anaendelea atakuwa ana, ana kuunganisha pia na ushauli wako asante sana kwa, kwa kwa muda wako na kwa madini hayo mazito kakamerik naomba basi tu, tuendelee kwa tumepata kubwa sana nyingi kutoka kwa amos na kasema amos amenisaidia kuzungumza mambo mengi sana kwa muda mchache na kuna mengine ambayo ni tutayazungumza tena mbele zaidi tunavyoendelea <laughs> aendeea kuyazungumza mengine mengi lakini kuna kipande hapa amenipunguzia na sasa naweza nikaenda kwenye lengo husika na namna ambacho, ambacho niitaka watu kwenye hii kozi leo ya, ya humda mchache mliopo hapa watu waweze kuelewa watoke wanaelewa ni namna gani they can sell their skills online. so wengi u w- wanan wana, wana, tuna kama nilivyosema pahu wanaona tunazungumzia maswala ya kufaya kufanya kazi, kufanya kazi mtandaoni lakini pia kuna maswala ya kuuza yote hapo kwenye kategori moja namna ya kuuza na katika ishu yal kuna vitu vingi sana paosa amevyongea na ni very important points za kuzingatia kabla hujafikiria kuingia katika kufanya kazi mtandaoni nikienda moja kwa moja kwenye kwenye kitu hapa ambacho ni yes nies nitaka um, skills haijalishi ni soft au technical skill niaul every skill ina uwezekano wa kuuza mara nyingi watu wananiuliza ni, ni ujuzi gani unaweza nikaingia na kupata pesa huwa anawambia kila ujuzi unamhitaji anayehitaji kupata huduma kupitia ujuzi wako hakuna ujuzi ambao ukasemaitu wamba uauna ishu au umesikia na bahatimbaya sana wengi wanamuona labda amosi anafanya anatengeza pesa nyingi labda wanamuona mtu fulani an, an, an, an, an, an, anafanya ski au wanaona kama fia eh, juzi akatupostia akatuosti akapata ya ya dola mia yani hyo ni hela akapewa tu zawadi akasema basi kazi anaofanya fabiandi basi ni nzuri <laughs> lakini kesho yake ukona bwana bwana ndugu yetu baraka baraka kaja mafole hapa akaposti kuna kazi kapata kalipwa dola mia tano kwa only a esingo jo ukasema baraa ah, nafanya nini baraa anafanya labda ya assistant au na media management au anafanya maswala gani nawewe ukasemasasa na mimi utaweweseka kama mwendawaziu <gayu> kwaiyo kitu ambacho likisema nyanda hapo nyuma likuamba, uh, kwanza kwamba ukweli nataka kufanya iwaaab nirudi nyuma kabla sijafika kisehemu ili kabasafi moja kwa moja uh, kile ambacho exactly nitaka nikizungumze mara nyingi sana watu wame, wamekuwa wakitamani waki, waki, waki kujua kuhusu, kuhusu haya maswala ya kufanya kazi mtandaoni na namna ya kuuza ujuzi mtandaoni kuuza ujuzi mtandaoni kuna namna nyingi sana nyanda amezungumza hapa kwamba kuna namna ya kuuza ujuzi ujuzi wako unaweza kuuzwa katika namna nyingi sio kupitia Uh, freelancing platforms pekee hapana lakini inawezekana ukauza uka, uka ujuzi wako unauwezo kuuza ujuzi wako like, kupitia freelancing platforms kwa sababu gani platforms imekuwa ni njia nyepesi kwa sababu ni, ni, kama nilivyosema aa makampuni yana na, na haswa baada ya kipindi cha corona makampuni mengi sana yali Opt kutumia freelancing platforms kama Upwork na kamanafiv kuweka kazi zao humo na le kuongea na mtu mmoja anayefanya kazi kazibakanaambia ka sisi kipindi cha korona tulitumiaultumia Upwork. Upwork kus ku, ku, ku, ku baadhi ya kazi zetu kwa hiyo kazi ukiniambia kwamba kazi za, za ambazo zipo kwenye kwenye kwenye kwenye, kwenye, kwenye kwenye kwenye kwenye mtandao basi ni kazi za aina flani tu kweli makampuni yanapost kazi kila siku una makampuni ya kila aina kuna makampuni yanadili na maswala yaatataka mtu wa social media kuna makampuni atataka mtu mtu, mtu mtu wa wafasin kuna makampuni aatataka mtu, mtu, mtu anayejua mambo ya voice voiceover kuna makampuni atataka mtu anajua kuandika rit kuna makampuni atataka kuna aina za, za, za wateja wengi una makampuni pia na watu binafsi kwa hiyo sasa ishu ni nikienda specific kwenye instructed na na kwamba wanataka watu waelewe hasa swala la na na kwa sababu ambayo mtu za akaingia kwenye freelancing platforms na akaelekezwa wafanya kazi na akaweza kufanya kazi kwa sababu nakumbuka nilimuinstrukta mtu mmoja nakumbuka mwezi wa tatu alinitafuta akaniambia kaka aaka nataka nina akaunti yangu pale naitaji unielekeze abc kwasaabu sijaweza ku, ku, ku, kuipu, kuipush na nini akaelezaeleza akanielezea pale basi ni nikamuelekeza lakini miezi mitatu akanitafuta ameshaanza kufanya kazi na ana aaidola miatatu ya miezi mitatu tu alikuwa hiyo pesa kwa kufanya kazi sasani ni alifanya nini na alitumia nini n ni, kasema aitumiaplaf kama w na of course yeye alitumia w kwasa mimi lengo langu hapa sio inodce kwenye, kwenye, kwenye Upwork, lahasha lakini mimi nataka ni kuintodus kwenye konept nzima ya ufanyaji kazi mtandaoni au nept nzima ya, ya, ya unaposikia neno ya mfanyakazi huru au aktunaseman mfanyakazi huru ni nani huyu nomona amosi ni mfanyakazi huru lakini yeye anafanya kazi katika namna yake lakinissa kuna wale wana ambao wanataka kufanya kazi katika katika majukwaa kama Upwork, au aufv na mengineo kuna watu ambao wanataka kazi kule zinapostiwa kila siku sikua niseme kwamba niwape chache ambazo zita kabla sijafika uh, zinatumwa kazi zaidi ya milioni moja kwa wiki moja yaani kuna kazi zaidi ya milioni moja zinatumwa kila wiki million jobs posted on Upwork every week kwa hiyo sasa maana yake ni platform, inafanya ikiwe kubwa inayotumika na wengi kuna platforms nyingi lakini inafanya p ikiwe o kubwa na inayotumika na watu wengi wengi wengi wengi wengi zaidi tunaposema sasa tunapozungumza tunapo kufanya kazi mtandaoni tunazungum, tunazungumza kwamba aa, hapa ni kwamba unakuwa katika aa, platforms au katika katika mtandao una namna nyingine lakini nikienda ikienda kupitia naweza nikasema kwamba hii kwa lugha nyingine wengi tunaitaahisi neno limesikka kwa wengi zaidi unafanya kazi na watu nafama wanafanya kazi lakini nta kwenye kitu kingine kwa wepesi tukisema kwamba tunasema huu ni mfanyakazi huu au ni ufanyaji kazi Hawa, ni kwa uhuru manake wewe ndio bosi namba moja wa katika hiyo kazi unayofanya wewe ndio bosi namba moja na nikikufungua wazi kufungua macho zaidi katika tunapozungumzia dunia imeshift kutoka kwenye kwenye job economy na imeamia kwenyendomaana ni mwanzoni nilianza na kitu kinachoitwa skill na nyanda kaja kukazia vizuri kwa hiyo skill yaldun imeamia ime, ime, ime, ime, ime, ime, ime, ime, sasa tunapozungumzia masuala ya then kuna vitu vichache sana ambavyo watu huwa vinawachangana sasa twende moja kwa moja kwenye The, the core ambazo nitaka watu wavielewe kama wewe ni uh, umefika hauna ujuzi au na sasa kama, kama una ujuzi haijalishi ni ujuzi gani lakini cha kwanza ambacho nataka ambahkisema kabla ya yote ni kwamba hakikisha hicho kitu ambacho unakifanya ni kwamba na mara nyingi naambia watufanya kitu ambacho unakipenda that you are happy doing it unakifurahia unapokifanya hii ndio namna nyepesi ya kuinjoi kufanya kazi mtandaoni fanya kile kitu ambacho moyo wako unakipenda huwa anaambia watu hivi leo ikitokea mama samia akaamka asubuhi akasema kwanzia leo vijana wote ambao hamna kazi na hapa nafasi moja utalipwa kwa hiyo kazi utakayoitaka uchague kazi yako moja ambayo utaifanya maisha yako yote na utakuwa unafurahia kuifanya hiyo kazi lakini pia hautakuwa na nafasi ya kubadilisha utakapokua machagua moja na unaruhusiwa kuchagua uchote duniani na utapewa ukifanye na utalipwa pesa ambayo itakufanya ita, ita eh, uishi maisha yako kwa amani na kwa, kwa furaha then hapo jiulize e mwenyewe utachagua nini na, nachokuambia ni kwamba utafute kile kitu ambacho moyo wako in love umenac nikifana ki maisha yangu yangutakifanya na hiyo ndio namna sasa tunaosema ya kutaf, kuchukua kitu ambacho utakinjoy t- kwenye huku hautakii kufanya kitu ambacho haukipendi unaweza mapema kwa sababu sababun katika dunia ambayo uta, utaanza ku na watu watu wengine watu, watu, watu wa nchi wa, wa tofauti utadili nawa nchi tofauti na utadii nanatofauti kwaio ambacho nakipenda hii inakupa wepesi wa kunjoi hata palembapo kuna shida lakini wewe kwak kwa wewe itakuwa sio kama adhabu asa naza nikahama ikasogea mbele kidogo kwa hiyo uzuri nilikuwa nimeshaanza na nimeshanza nal kani wapa watu naelewa kabisa uh, ishu imekaaje kwa hiyo naeza kasema sasa wewe ambaye huna ujuzi unaezekana mtu umekaa pan unasema una, una mimi sina ujuzi au mimi bwana sijui na ujuzi gani kuna watu hata ujuzi wangu siju na au sijui namna kunajuzi wangu haya maswali yote nina, nina apa ambazo ntakubakusaidia uweze kulas mb m aunaawa kujitafumeajiiwa aiaajira ako ao nakipenda t na mazingira alikufanya u kwenye ajira ka sabaen r kwa hiyo sasa kitu cha kwanza naa nikasema ni kwamba kama unafanya kazi you can still identify your skill na hapa ni wasaidie wengi wanaotaka kudifill zao knyuma nilizungumza kuhusu skill skill ni ni ni, ni, ni, ni talent, abilities ni experience then sasa hapa unawezekana wewe unashindwa kujua una talent, una na au una experience unashinda udondokewap lakini nimekupa namna nyepezi kwamba pashen yako mwoyo wako ukwa lakini kama hujui bado namna ya ku kunfyi ujuzi wako basi unaweza ukapumua kidogo then sasa kwenye kwenyekadhaa uh, kadhaa um, ambazo tu ambazo zitakupa wewe mwanga wa kuona kwamba bwana ku mimi naujuzi fulani ila labda nilikuwa na u lakini kitu bwana huwa nakipenda lakini pia naujuzinacho ausinajuotukakusaidia Au, ntushakuambia na, hapo nyuma namna ya ujuz eh, ya kujifunza ujuzi ambao unataka eh, ufanye nao a nikaanza na njia namba moja njia nambamoja huwa tunasemama Hey, hapa nimeaza na watu ambao wanafanya kazii mtu <laughs> yoyoteulekama unafanya kazi unasema kwamba waoih yol hii ndo namna ambayo unaweza ukasil namna ndogo sana ni aktivities gani ambazo unazipenda kufanya ii i of work. Of college, ukitoka chuo outside of waev unachokifana it wha you njoy doin nini unacho enjoy kukifanya ni kitu gani unachokifurahia kukifanya hapa dotua ni sehemu ndogo unaweza kaanza naye kwamba ni kitu gani ambacho unakifurahia kukifana ai theativity d the o ni activity gani kitu cha pili nikasema kwamba tunasema ni which activities have you always enjoyed doing ni vitu gani na bahati ba, mbaya uliwahi kuviacha kwa sababu ulikuwa huna muda wa kuvifanya uliku unan kukifanya lakini ulikuwa sasa unakosa muda wa kuvifanya is how you can your skill sasa nana, tatu Kile kasama, when was the last time ulipoteza kitu ambacho ulikuwa naeza kukifanya and ukajiona kabisa nipoteza kitu kuna kitu ulikuwa unakifanya then ulipoacha ukifanya uka, kifania, uka kabisa mba unahuzunika uliacha kufanya kile kitu labda ulikuwa unafanya kitu chako fulani ulikuwa unakienjoy maybe katika mazingira kadhaa kaza wakaza kutenge, kutengenezea labda pesa ulikuwa unataka heni ukajikuta b umeachananacho umeenda kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye ajira lakini wa unakikumbuka unasema d ah, awishinafanya kile kitu n namna nyingine tunasema ni which do you not need any help to do? ni ni gani gani tumekuja kwenye kipande tunasema kitu ambacho ambacho ukiambiwa ukifanye yani uhitaji msaada msaada ulizaliwa kta kkttt ntu wana wanatatu ya kuimba t hawapatishia kwenye kuimba vitu kama hivyo amambacho unakifanyaga bila kutumiga nguvu na ata uzpata msaada t ni kitu gani au namna nyingine tunasema kwamba what do you ike talkin about most of yotime ukaa na watu mara nyingi huwa unapenda uzungumzie kitu au unapenda usikie mada unakuwa excited sasa hivyo ni vitu vitano lakini sasa kuna vitu vitu kitu ambavyo tunasema kwamba if money didn't exist what you like to do for j kama pesa isinge kuwepo nini ambacho ingekuwa yako kukifanya yani ungekuwa tu kukifanya haya maswali yote ukjza utakuja kugundua kwamba kuna kila mtu ana skil yaani wote hapa mliokaa kila mtu ana anaskili yake yaani wote hapautagundua ya kila mtu ana skili yake moja ambayo anayo what do you read unasoma nini kama ni msomaji unasomga unapenda kusoma haswa kuhusu nini what, watu wa mara nyingi wwakikuta wewe uwa wanapenda wafundishe nini au tunasema kwamba mara nyingi kama kuna kuna kitu fulani maybe una kitu fulani then watu wanasemaiki ah, mtafute bana hiki mtafute mkalela au bwana iki, iki bwana mtafute usu au bwana iki mtafute au hiki bwana mtafute faraji au ana iki mtafute yani ni kitu gani kile ambacho watu wanakuita wewe ukifanya b kumbuka rudi pale pale ikanai auikaaenyakona talent. nacho lakini kitu gani lakini kitu cha mwisho naweza nikasema ni ambacho ni, ni, ni strenth yako wewe nguvu yako n ambaho hiki unajiamini kwamba hiki hata niambiwe niamu usiku hiki nakifanya asilimia mia ni kitu gani hizi ni namna ambazo na nikuhakikishia kwamba kuwasaidia watu wengi ambao wamekuwa wakitafuta namnakuao o si kwambii nadharia au story, kuna vitu ambavyo vime, mimi vimefanya vime, vime, vime kazi kwangu m pakasahivi navyoendelea kufanya kazi mtandaoni na vimefanya kazi n na tum kwa hiyo hivi vitu vyote sio vyote labda ni kimojatukmabwaa ikitfl bwaa i kitu flani lakinisana mtu anakuambia kwamba ujuzi fulani do una pesa nyingi avoid sana lakini foo kile kitu ambacho wewe itsasill niezaambia kwamba kuna very, very stupid itu wanafanya na wanatengeneza pesa, pesa ya maana sana iremembe hezeladi anatengeneza 400 dllas a wik kwa wiki anaingiza sio pesa nyingi lakini anaingiza dola mia 4 kwa wiki