Tanzania adapts podcast. helo tanzania na karibu tena hii ni tanzania Adapt podcast. na kama unavyojua kwenye kwenyea yetu tunaongelea masuala mbalimbali yanahusiana na mabadiliko ya tabia ya nchi lakini ya jinsia pia tunayingizia humo na uh, utawala bora tumekuwa tukiangalia topics mbalimbali ambazo mbali zinahusiana na namna bora ya kukabiliana na mabadiliko ya tabia ya nchi tukiangazia teknolojia tukiangazia fursa lakini pia namna mabadiliko ya tabia ya nchi yanavyoweza kuathiri sekta mbalimbali mbali, hapa kwetu uaba na so mbalimbali kwenye eneo letu sisi um, kama watanzania tunaweza kufanya nini ili kukabiliana na mabadiliko ya tabia ya nchi na unaweza kutupata kupitia youtb tanzaniaacas tufolo tunashukuru sana kwa sababu umekuwa ukisbsib lakini pia unafoloakaunt zetu za uh, youtube na pia tunaendeleza mjadala huu kupitia twitt tunashukuru sana kwa sapoti yako sasa kabla sijamtambulisha mgeni wangu ambaye leo niko naye nimefurahi sana kumpata bwana bidhaa za chakula zimepanda tukienda sokoni mchele ni ali maindi amepanda sana bei uh, maharagwe watu wanalalamika bei imepanda sana na tunajua pamoja na nakwamba kuna sababu nyingi sana ambazo zinaweza kuwa zimesababisha bei kupanda sisi leo kwenye yetu tunataka kuangalia kuanzia ile um, chini kabisa kwenye eneo la uzalishaji uzalishaji wa bidhaa hizo za chakula tunajua kabisa tukiongelea hivyo tunagusa moja kwa moja kwa sekta ya kilimo na sekta ya kilimo ime ahiriwa pakubwa sana na mabadiliko ya tabia nchi sinataka kuongea sana niko na mtaalam mwenyekiti wa chama cha waandishi wa habari za mazingira tanzania jet anaitwa okoedion lntaru <laughs> okodinimetamka jina lako vizuri umetamka vizuri na pia nimefurahi kwamba <laughs> tunaachana na my zetu mzetu eh? wa sababudot mwalimu nani nani tunaacha asante sana sawa na nimefurahi kwa sababu mjadala huu unatugusa moja kwa moja sisi kama wanawake pia kwa sababu tunapika chakula nyumbani lakini pia tunajua kabisa wazalishaji wakubwa wa chakula hapa tanzania ni wanawake ni wakulima emsema zaidi kuhusiana na hilo tunajua kabisa lhen ya watanzania wengi wako vijijini na wazalishaji wa chakula kule vijijini ni nani helen ni wanawake na sio tanzania tuulimwingu mm-hmm ukiangalia katika nchi nyingi za ulimwengu wanaoshughulika na ardhi ni wanawake wanawake kwanza duniani tuko wengi zaidi kwa uwiano kati ya wanaume na wanawake lakini pia unakuta wanaume ndio wanakwenda katika kazi zingine za kufanya uh, ujenzi, eh, wanyumba, labda ujenzi uh, ujenziukarabati wa nyumba labda teknolojia mashine Uh, udereva lakini anayebaki na mtoto watoto na ardhi ni mwanamke kwa hiyo unakuta hiyo hatma ndio iko juu yake na naln leo ni kwa nini nimeamua kwamba tuiunganishe hii um, topiki yetu ya mabadiliko ya tabia nchi ama kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi pamoja kwa moja na sekta ya kilimo na uzalishaji wa mazao ya chakula ni kwa sababu uh, tafiti zinatoonyesha kwamba climate change athari kubwa kwenye sekta ya kilimo imeongeza ukame tunaona kabisa ukame unatokea tunaona kabisa kuna hali ya mvua zisizotarajiwa tuliangalia hata kwenye ilizopita mvua hazitabiriki sasa hivi wakulima wanakuwa wanapata changamoto katika uzalishaji wa chakula hebu tuambie ln kwa nini ni muhimu kuangalia usawa wa kijinsia katika kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi kwa maana ya kwamba kuanzia kwenye mipango mbalimbali mbali ya serikali ya kuangalia namna kupunguza athari za mabadiliko ya tabia nchi haswa kwenye sekta mfano ya kilimo tukiangalia mabadiliko ya tabia y nchi na sekta ya kilimo kwa upande mpana zaidi karibu sanaeneo lako hilo ni rudi kwanza kwenza kwenza kwenye mfumuko wa, wa, mfum, wa bei za chakula mm-hmm nikijikita moja kwa moja kwenye maswala ya uzalishaji na maamabadiliko ya tabia mabadiliko ya tabia nchi na wa mazingira mazingiataacha mambo yakulimwengu kitu cha kwanza tuangalie kwamba mwananchi ile ardhi anayoitumia kijijini kwake tangu amezaliwa ameikuta ile ardhi kwanza mwanamke je amerithi ile ardhi mtoto wakike anapozaliwa anaishi katika kijiji katia a aolewa anaama ale alipotokea alipo, alipo kwenye mji wake mm-hmm. anahamia kwenye mji wa mume wake tayari anabidi abadilike atambue ile ardhi iliyokuwepo kule ikoje huku labda amezaliwa katika mkoa analima mpunga anaolewa anaenda kwenye mkoa ambao analima mahindi lakini hajafundishwa kulima mahindi hajui uzao la mahindi likoje anahamia kule tayari tunaona changamoto moja ya kwanza sijuu kama ni ya kwanza lakini ni mojawapo <laughs> sasa atakapofika kule atakutana na kitu kingine ambapo tunasema ile ardhi na ile eneo je liko katika eneo liko katika mazingira gani kuna wanyama pori kuna binadamu kuna miji karibu yake uharibifu unaotokea w mazingira wa ile eneo upo au haupo na unatokana na nini kama upo hiyo nyini tunaangalia ya pili lakini sasa tunapoangalia kwenye maswala ya mabadiliko ya tabia njhe umetamka ukame huo ukame autuhusu sisi binadamu pia peke yetu unahusu na wanyama ambao wanajikuta sasa wanahama makazi yao wakitafuta maji wanapotafuta watakutana na mashamba ambayo wamelima binadamu wataharibu yale mashamba matokeo hakuna mazao yule mkulima anapata hasara kwa hiyo atakapolima baadaye akakutana na mazao sasa katika eneo lingine atayapandisha bei kwa sababu anafidia hasara aliyoipata huku nyuma kwa hiyo tunaona sababu mojawapo pia kwamba lazima ufidie hasara nitakupa mfano watu waliolima mpunga kwa mfano mwaka huu watu wamelima mpunga maji yalikwepo kwa sababu takupa mfano kabisa wa halisikabisa wamtu nafa amelima mpunga maji katikando ya wali... mto maji yalikwepo ya ya kila kitu lakini kilichokuja kuharibu ule mpunga na hakupata hata za umoja nanyeheka zaidi ya ishirini ni ndegechndege wameharibu uh-huh. wa mali yake yote, yote yani mpunga ambao ndo lik naenda kuvuna wakaaribu wote wakala ndani ya dakika chache kwa hiyo ndege wametokana na wapi wametokana na kwamba kule ambapo wakawaida mpunga ungelimwa hawakuepo yaani hakukuwa na mazao hakuwa na mpunga kwa sababu sio wote wamelima mpunga kutokana na mabadiliko ya tabia nchi na maji ya kupatikana katika eneo kubwa kwa hiyo mpunga uliokuwa katika eneo moja ndio ikawa chakula cha hawa ndege ndio wangnda wangekua wangeenda kwenye yes. mashamba mengine mm-hmm. kwa hiyo unaona jenzi mabadiriko yanavyokuja ku kwa, kwa mkulima kwa hiyo huyo mkulima siku akivuna mpunga kwenye mkoa mwingine uza beilelea siku zote hapana lazima apandishe bei eh? hmm. kwa sababu rtiko kwenye kule kwenye kuzalisha kwanza afidie hasara kna wow. ah, tunaona kabisa kuna mikakati mbalimbali mbali ambayo inafanyika ya kuongeza eh, eh, kuongeza uwezo ama kuongeza uwezo wa te- kiteknolojia kukabiliana na haya mabadiliko ya tabia ya nchi na tunaona kabisa kuna baadhi ya wakulima ambao tayari wanatumia teknolojia nyingine mfano greenhouses ama wanatumia mbinu tofauti tofauti kwa sababu tayari inatokea kwa nini ni muhimu kumhusisha mwanamke ama kumweka mwanamke mstari wa mbele kuona kabisa anashirikishwa kwenye kupata hizi teknolojia ama kujengiwa uwezo kuweza kuzitumia hizi teknolojia unajua mtoto wa kike anapokuwa kando, kando na mtoto wa kiume utakuta mtoto wa kike katika mazoe yetu mila na tamaduni na distori zetu zinafanya mtoto wa kike ndo anayefanya kazi za nyumbani mtoto wa kiume anaenda shule au anacheza mpira na, na kadhalika kwa hiyo yeye ndo atakuwa anaenda katika mstari ambao hauhusiki na kazi za kila siku kwa hiyo tunaona kwamba ni muhimu mtoto wa kike ajengewe uwezo wa kuelewa sio kupiga deki na kuosha vyombo na kupika tu bali hata ile ardhi ambayo yeye ndo analima anamsaidia mama kwa sababu mama anapokwenda shambani atakwenda na mtoto hebu tembelea mashamba ya kahawa tembelea mashamba makubwa ambapo anaenda kuvuna utakuta mama yuko na mwanaye mgongoni amemfunga kanga anatumia jembe anatumia jembe au anachuma kahawa mi nimetembelea sana mashamba Nikiona wakina mama kazi shambani nawnamama nafanya kazshamban nwookacanga miezi misita miezi miezi sabmiezi amebeba mgongoni mwingine kifuani na mwingine yuko hapo o kandokandoonairbunamama smama hana mtu wakumwachia watoto nyumbani ana tayari anamsaidia mama tangu akiwa mdogo sana pale shambani na naye auaamb hana mbinu huyu ni mwanamke ambaye anafanya kazi kwa teknolojia yake au uelewa wake wa kutumia ile ardhi na kulima na kufanya mas, ma, kazi zote za shambani ni kile alichokiona kwa mama yake miaka na miaka hiyo mama anatumia jembe Ndiyo, ni kurithi <laughs> mama ametumia jembe mama ametumia mpini mama amechuma mm-hmm. huku amefanya hivi lakini ukimuuliza kwa nini unafanya hivyo haelewi mm-hmm. ni kwa sababu mama amefanya na mimi nafanya lakini na mama naye alikuta anafanya na utakuta amefanya hivo kwa sababu akijua kabisa natakiwa kutumia zana fulani lakini kwa sababu hana hiyo zana anatumia zana mbadala mtoto akiona mama ametumia zana mbadala nadhani hiyo ndio zana sahihi unaona kwa hiyo tunachosema ni muhimu sana kuwekeza kwenye elimu ya watoto wa kike maswala ya matumizi ya ardhi na kulima sio wakiwa watu wazima wakiwa toka wadogo yani kwenye kwenye, kwenye ule umri ambao wanaweza kushika vitu wanaweza kuwa curious wanaweza kuadapti haraka na kujifunza yni umejibu vizuri sana <laughs> na tunaanza shuleni katika mazingira yetu ya kitanzania ln shule inaturuhusu ku, ku, kupata hizo mbinu ama kwa sera zilizopo sasa hivi kwa mazingira yaliyopo hivi tunapata hizo mbinu hatupati kwa sababu hatuweki msisitizo mm. lakini fursa ipo mm-hmm. nati... kwa namna ipi nataka sasa tujadili hiyo fursa niambie unajua uh, katika mitaala yetu tuna tuna fursa kubwa sana kwa sababu shule zetu kwanza zina mitaala ya kujitegemea mm-hmm. sindio kuna somo la siasa kuna somo la mazingira sasa tutumie ile masomo kutokana na ma- mahitaji ya binadamu ya karne yetu ya sasa hivi mm-hmm. na tukizingatia swala kubwa kabisa la uhifadhi wa mazingira mazingirauhifadhi wa maliasili lakini tukiangalia tunakabiliana na tabia nchi kwa sababu afrika kwa unyeuli mwengu wetu wa maswala ya uh, mabadiliko ya tabia nchi nchi za afrika ama zile zilizokuwa kusini tunasema kusini mwa sahara ama kuna sikuzi, tunasema kaskazini na kusini sio nchi zilizoendelea na zilizo, uh, zinazoendelea kwa hiyo tunasema nchi nyingi za afrika na zina, za nanini, kusini sisi tunatakiwa kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi wakati wenzetu za, maga- za nchi za kaskazini wao wanatakiwa kuzuia eh, kudhibiti Mm-hmm. auuiamfumuko mkubwa zaidi mm-hmm. wa mabadiriko ya tabia nchiiitu oautikule ndosiisaba nataka tuongee kwa mifano kwa mfano kama umetaja hiyo masomo mbalimbali mbali ambayo tayari yako shuleni masomo ya siasa masomo ya stadi za kazi mifano midogo tu inaweza kuwa ipi kwa mfano kama tuseme kuna shamba pale shuleni e, watoto hawa waanze kupewa mbinu ndogo za kuanza ku, um, kufanya vile siu wanasema vitalu nyumba greenhouses au iweje nataka tu tupate mifano halisia ambayo hata mwalimu akisikiliza sasa hivi anaweza kusema kumbe kwenye shule yangu mimi naweza kuanza na initiative moja mbili tatu na ikasaidia kujenga uwezo kwa hawa watoto wakike ama kwa aa wanafunzi wetu kupata hizi teknolojia za kisasa za kilimo unajua shule zina mashamba shule ambazo hazina shamba zitakuwa bado na ardhi kwa sababu kila shule na kiwanja kwa hiyo tukiangalia kwenye zile shule ambazo zina shamba kama ulivyosema ni muhimu vile vitabu na ile taarifa ambayo inajulikana ya jinsi ya kulima katika udongo ule wa ile eneo basi watoto wafundishwe lakini wasifundishwe la eneo ile pekee yake tukumbuke mtoto a ataolewa atahama mji yo lazima jue jinsi ya kurutubisha udongo kwa maswala yote walime kwa vitendo na wajifunze kwa vitendo kwa wale ambao hakuna mashamba hakuna ardhi jamani kuna makopo ndo yale yale tunasema tubadilishe mfumo watu wanalima wukiwa gorofani mjini dar es salaam na mikoa mingine mikubwa watu wanaishi gorofani lakini wana makopo wanavuna wana, wana, wana, wana, wana nyanya biringanya na mbogamboga nyingine ndogo ndogo kwahio pia tujaanza kubadilika na kuangalia na hiyo inasaidia katika kuboresha maswala yote ya teknolojia lakini na mfumo wa sayansi kwa sababu unakuwa unafanya experiments nikiweka udongo huu nikaweka pa utakuwa unaona jinsi na unavyopanda na kuvuna mm-hmm. lakini hiyo itapelekea kitu kingine pale ambapo unavuna na nambona mbogamboga zimekuwa nyingi zaidi Unaenza sasa kufanya watu wanasema na kufanyal konser- res- ni yani kuhifadhi kile chakula kwa ajili ya kutumia siku za baadaye ukishavuna leo mkala ikatosheka au ukauza i nini kufanya kwa ile ambayo imekua ya ziada ile sasa inasaidia aidha kuboresha maswala ya chakula ambapo mfumo ambapo mfumoambapo msimu wa lile zao litakuwa limeisha umevuna lakini pili itasaidia kuuza kwa watu wengine ambao hawana matokeo unapata hela mwanamke anasasa anaanza kujikimu kimaisha kwa sababu atakuwa amefanya kitu cha kuuza lakini tatu itamfanya aanze kuwa mbunifu na aanze kutafuta fursa ya kutengeneza uh, ile mali ambayo um, ile bidhaa anayovuna afanye nini na uh, yale majani au ile mboga aliyovuna afanye nini ili aongeze thamani yake ili aiuze kwa gharama kubwa zaidi unaona mfano mm-hmm. ukitumia kwa mfano ukavuna, uh, uh, ukavuna lete maembe mm-hmm. embe moja shilingi 0 labda si sindio au kwa kijijini itakua 1 2 lakini atakapochukua ile embe akalisindika alafu akalifunga vizuri ataliuza kwa elfuta lakini akali, te, akafanya kitu kingine akatengeneza achali ya maembe mm-hmm. eh, akafunga kwenye kopo atauza kwa elua a0 unaona tayari anafanya nini kabisa ninisaa abisulivosema hiyo mbinu hizo nimeona hata wanawake wamjini wanaweza wakafanya sio tu kijijini wamjini tayari wanafanya lakini sasa mimi nachosema tusisubiri mwanamke amefika mahali anaanza kuangaika kwamba jamani natafuta kipato nifanye nini mfundisha akiwa mdogo usimfundisha akati amefika mahali unajua kuchukua kujifunza nachukua muda mm-hmm. hata kama niwiki ndani ya hiyo wiki unakula nini watoto wako wanakula nini kwa hiyo ni. unamwacha mwanamke anafedheheka akitafuta ile elimu akishapata elimu akafanya sasa kwa vitendo apate ile bidhaa apeleke sokoni miezi mitatu imepita hiyo ndani ya hiyo miezi mitatu hakuna kipato hakuna kipato ndio maana nasema tusisubiri awe mtu mzima tuanze akiwa mdogo eln kwa hili kundi umeongea vizuri sana kwa kweli kwa sababu kama atafundishwa akiwa mdogo ana, anakuwa na uo ujuzi na anaweza pia kuuhamisha kwa mwingine na mwingine na kizazi na kizazi kwa hili kundi kubwa la wanawake wazalishaji ambao wako kijijini ambao sasa hivi naweza kusema bado wanatumia mbinu za kizamani ama tuseme sii za asili ambazo haziwapi ule uzalishaji ambao unatakiwa kuwa maradufu na unakuta wakati mwingine nilikuwa nasoma hata um, kwenye ku, kuvuna tu chakula kingi kinapotea wakishavuna kwenye ile proses ya kuvuna chakula kinapotea lakini pia hata wakati wa uhifadhi kinapotea ebu, tu, ebu tuongee mbinu gani rahisi sasa hivi wanaweza wakafanya ama wanaweza wakapata sl wapi ama ujuzi wanaweza wakaupata wapi kama wanakusikiliza sasa hivi na, na pia msikilizaji wetu anaweza pia akachangia kwenye comment, hapo chini ataandika <laughs> atatuandikia yeye ana, anatamani ni mbinu gani kwa sababu tunajua kabisa ni expert, ambao wanaweza kawa wanasikiliza pia wewe huko hapa unajua kwanza mi nitajibu swalilako kwa, kwa swali Uhum. unajua sisi tuliokuwa mjini vijijini kwenye ofisi tunasema kwamba mwanamke kijijini tunataka azalishe kwa wingi a-a- akuwe kiuchumi swali je huyo mwanamke anataka kuzalisha kwa wingi tumemuuliza tu najua changamoto zake za uzalishaji kwa sababu anaweza akazalisha na hicho alicho nacho ja na soko na anafanya nini nayo unaweza ukamkuta tunamsaidia kuzalisha kwa wingi bidhaa lakini kumbe hatuna mahali kumbea azan hana soko hajui kuziuza na hapati faida yake kwa hiyo cha msingi cha kufanya ni kumhakikishia kwamba yeye anapata fursa ya kuonana na wataalam mabwana shamba wapo kila mkoafuna maafisa wanaitwa kuna gani kuna mabwana shamba kuna yaani kuna wataalamu hata kwenye vyuo ambavyo mikoa mbapo kuna vyuo vya Biya agriculture hivyi vya nanii eh. vya Fano morogoro Fano yet, sakli, yeah. morogoro morogorounakuta so, kwamba wao wanafanya tafiti kwa unakuwa una, una i nao lakini wale ambao tayari wameshapitia lakini pia ali na wafanyabiashara wakubwa wa mazao yeah. ambao wananunua bidhaa yeah. ili wao wajifunze kufanya nini pale na pia tusisahau kuna, kuna sido sido iko chini ya shirika ambalo linasaidia sana wakinamama wajasiriamali na kuwapa elimu wao wako chini ya wizara ya viwanda eh. kwa hiyo katika kila mkoa yeah. viwandaao nao watajifunza masuala ya kulima bidhaa kwa usahihi lakini pia vifungashio na jinsi ya kutafuta soko kwa hiyo tayari tutakuwa tunamsaidia mwanamke kumwinua katika kiuchumi hmm. na ni muhimu sana yule mwanamke kijijini au yule mwanamke mkulima ashirikishwe sio kwa maneno na sio kwenye semina tu bali awepo katika mchakato wote wa lile soko linavyokwenda ikienda kwenye soko kubwa kwenye maonyesho ya kimataifa ashirikishwe mm. awepo kwenye maonyesho ya kimataifa ili ajue mlaji wa ile mboga yake mtumiaji wa lile zao lake je anataka kitu gani je anatumia vipi atakapopata taarifa ya yule mtumiaji wa mwisho basi atajua uzalishaji unatakiwa kufanyika vipi lakini kikubwa zaidi pia sera ambayo tunazozitunga zisiwe kwenye, kwenye madawati yetu na kwa watungaji tu ilo eh, he, nataka hapo kwa <laughs> <laughs> sababu anakuskia watunga sera hapa wanakuskiliza <laughs> yaani tunapo kwanza kabisa sera zikitungwa zimshirikishe mtu, yule ambaye anaitumia hiyo sera kanzia ngazi ya chini ndiyo mlengwa mm-hmm. wa sera ni nani je mm-hmm. anasema nini mtumiaji wa sera ndo huyo huyo lakini mtumiaji wa sera sio yule tu mlengwa peke yake mtumiaji wa sera ni kila mtu ndani na nje ya nchi wao wanasema nini na isitoshe sera ikishakuwa na sera zetu kwa tanzania mara nyingi nye nzuri sana je tunazifahamu hatuzifahamu kwa hiyo sera zisiishio kwa watunga sera sera zipanguliwe zitumi ziba, zibadirishwe ziwe katika lugha nyepesi kwa kila mwanamchi kuelewa chambua lugha alafu hakikisha zinapelekwa mpaka shuleni ambapo ndo wengi walipo unajua nnaposema na shule namaanisha nzia madarasa ya awali kwa luga nyepesi lakini hasa hasa darasa la kwanza mpaka la saba kwa sababu kila mtanzania lazima apite darasa la kwanza mpaka la saba kila mtanzania unaona kwa hiyo tunaona pale ndio elimu ya muhimu na ndio elimu ya msingi lazima kila mtu apate pale ndo atakapopata elimu yote yote inayohitajika maswala ya uhifadhi wmazingira maswala ya mabadiliko ya tabia nchi maswala ya jinsi kujikimu u ukiwa unaendelea kuishi na kuendelea kue, kue, kuangalia maswala njim, mm-hmm. ma, ma, ya tabia nchi anavyobadirika kwa sababu ni mlolongo ambao hautasimama unaendelea kubadilika hata tukidhibiti vipi tabia nchi h mabadiliko yataendelea kwa hiyo kila kukicha je tunapata mbinu gani na hatutaweza kuja na mbinu mpya na yule mtumiaji hataweza kubuni kitu kipya kwa sababu hajui hata hicho alicho nacho unaona na tunasema ukimwambia mtu mfano mzuri hujawahi uh-huh. kumkaribisha mtu ajawahi kuonja pilau alafu mwambie pika pilau ataweza kwa kweli hawezi asante nadhani umepata <laughs> jibu <laughs> numeniwai kuna swali langu pia likuwa nataka nikuulize hilo la mambo ya sera kwamba kwa namna kwa gani sera hizi ambazo zinawekwa mahaswa tunaoilenga leo sera, sera, sera, sera ya kilimo ama mipango mbalimbali ya serikali ambao inawekwa kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi zinaweza ama zinaweza kuwashirikisha wanawake kuelewa na kutambua hao ambao wako viijini um, ambao umelizungumzia ume, ume vizuri sana um, nimependa pale pia ulipotaja wafanyabiashara kushirikisha uh, kushirikisha ama ku kuwashirikisha hawa wanawake wazalishaji kwenye kutafuta kuelewa kwa, kwa, kwa picha kubwa masoko biashara yanafanyikaje na kadhalika ambacho pia nataka ugusie ni kwamba kuna baadhi ya wakulima hao ama makuna wafanyabiashara ambao nimeona wanafanya How, kwa gani wanaweza kusambaza wanawake mashamba makubwa anafanya um, mwanamke za unajua wanaotumia ni wale ambao wanakua a Market. kabisa na wana teknolojia bora kabisa eh, mm-hmm. io miaka mingi tan mezaliwa eikut a nauta ipo na inatumika sana nchi za, uh, za nje nchi ambazo za magharibi ambao nchi za kaskazini ambapo kuna, uh, kuna nyakati mbalimbalisawao mm-hmm. inatumika kuotesha mbogamboga wakati wa wetu mm-hmm. ssi o tu... imeanzaanza kwetu sisi. sisi tunaleta technology mm. lakini utukiangalia sisi tanzania mungu ametubariki tuna summer the samthe yni yes. yani sisi tuna, tunaweza tukavuna kwa hiyo tunachotakiwa kufanya ni viwili aidha kama kwa ajili ya kuhakikisha unaotesha ile mpoga yako uh, au bidhaa yako uh, mwaka mzima kwa sababu unavuna huku ku na utesha nyingine kitalu kingine kwa hyo inakuwa nyi sppl ya mwaka mzima huyo unatakiwa kumlik na mwenye soko sasa nitakuja kwenye kitu kimoja tukumbuke kwamba yule mwanam mwanamke ambaye yuko kijijini kama hajapata elimu ya kutosha na upeo wa kutosha wa kulin bidhaa yake taaluma yake ya kusimamia ile greenhouse na mtumiaji ambayo ni soko kwa sababu hapo kuna vitu vitatu kuna anayelima kuna anayenunua na ku na kuna yule anayetumia huko mwishoni unaona sasa yeye ana chain gani kwa hiyo kila mmoja asimame katika taaluma yake na kwenye biashara namna hiyo utakuta make the most ni yule middleman ambaye ndio anayenunua kwa mkulima anauza kwa yule the third party ambaye ataipeleka sokoni unaona kwa hiyo uh, hapo cha msingi kubnefit ni kuhakikisha kwamba anapata taarifa zote na yes. akijua akijua ardhi inatakiwa kuweka kitu gani kwa sababu hata mahindi tunayovuna unajua sio kila mahindi sio mahindi yote unaweza ukauza nchi za jirani hata kama south africa mm-hmm. kwa sababu ile mbegu ya mahindi watakachopima awataangalia ukubwa wa size pekee yake watangalia na kiasi gani kuna vitu vingi sana ambavyo hapo content yake kiasigani yake lakini hata Is it super dry? Is it, uh, what of na mchile, vile atanam mm. a sisi, yani sisi kawaida kwa hiyo eeng maana tunasema peleka shuleni mm na hiyo ndo hata n ya greenhouse atajifunza shuleni. shuleni unaona shuleniawezi kusema kwamba amekuja nimeona me, ni mtu anafanya kitalu nenda angalau ni ujuzi kidogo anafanyaje kuna nini hapo kinaendelea hapo nimependa hilo swali naomba hapa hapa hapa hapa <laughs> <laughs> kwa sababu nafanya kazi sana, sana na wanawake wajasiriamali eh? <laughs> okay. kitu kikubwa cha kwanza mm. usikopi kwa mwenzio jamani naomba wasikilizaji mtambuei mm. kwa sababu mwenzio anachokifanya hujui amepata taaluma gani ana soko gani na anafanya nini ukimwona mwenzako akafanya kitu na anafanikiwa usidhani utakapomkopi na uwe utakapo utafanyikiwa hapana utakapomgeza utafanikiwa hapana kwa sababu yee ana watu wake ana soko lake ana kila kitu chake ambayo tayari ametengeneza ule mlolongo wote kwa hiyo ni lazima sana kujitafutia mwenyewe kutafuta fanya fanyakautafiti kadogo au fuatilia mwenyewe soko lako likoje unganisha soko ya bidhaa yako na bidhaa yako na angalia hta kwality uh, ya bidhaa yako ya ikoje alafu ndio sasa ujaribu hata ujuzi tu jamani anifundishe umefanyaje mwenzangu umewezaje <laughs> <laughs> onaje kwa mfano kunamtu mtu anauza let's say mtu anauza achali mm-hmm. eh, analima yeah. mahindi analima maembe anauza achali kwa nini wewe usifanye biashara yako yeye akalima mahindi aafuukamtengenezea vifungashio ukamuzia uoni kwamba tayari anah mnatengeneza soko kabisa mm-hmm. lakini uka, yeye, ana, ana, ana mashamba ya maembe nitakuwa na, na mashamba ya maembe unajua kwenye surplus natokea ikiwavitu mevuna wengi kwa wakati mmoja tatizo linakuja moja mfumuko baadaye lakini wakati mnapovuna kitakachotokea bei itashuka sana kwa sababu vitakua vingi sokoni nakumbuka niliai kulima matikiti hivi hey. Demo. nilikopi umona asante kwa hiyo una mfano halisi kabisa kwa hiyo kukopi kukopyapana ukiona mwanzia anafanya na kwenye ujasiriamali unajua somo la ujasiriamali wengi tunafikiria ni kununua na kuuza ujasiriamali tafsiri yake na somo hilo lilipo duniani kote ni kutafuta ch- kuta, kutatua changamoto kwenye jamii kwa kutengeneza faida ndani ya pochi yako ndio ujasiriamali nini kifanyike ili kuamsha hiyo ari ili wabunifu wawe wengi zaidi especially kwenye hili eneo la teknolojia umesema tunaweza kuanzia shuleni kwenye ngazi ya chini kabisa mtoto akiwa mdogo mpaka anapokuwa haswa kwenye eneo la teknolojia unajua kitu kikubwa ni kuwaweka wanawake pamoja na kuwashindanisha wenyewe kwa wenyewe um, wao wow, wenyewe waanza kuona mwenzake anafanya nini sekta nyingine wanafanya nini lakini kuwapa fursa ya kuangalia dunia kwa sababu sisi dunia ni kijiji skuhzi kwa hiyo mnachokifanya afrika lakini ukaangalia amerika ya kusini ambayo hali ya hewa inafanana naa afrika wenztu wamefanya nini lakini twende tukaangalia india wenzetu wamefanya nini hiyo nasaidia mwanamke kuangalia kule wamefanya nini na ku katika mfumo wake wa ndani ya nchi yake programu mbalimbali yes programu mbalimbali mbali, lakini pia ushirikishwaji eh? kwa watunga sera wanabahati sana ya kutembelea nchi mbalimbali mbali. kwa mm-hmm. sababu unajua sera ya nchi inatokana inatokana na na nini kwanza kabisa mashirika ya kimataifa nations ndio wakiamua eh umoja wa mataifa wakikutana nchi fulani kule wakakaa wakasema sasa nchi zote lazima zichukue na ziweke katika sera yao ya kila nchi kwa nini wanawake hawa ambao ndio watumiaji wa hii sera walaji wa ile sera na tuweka kwenye parandesi wasiwepo na nawee katika zida jukwaa kubwa wakasikiliza wanzao wanafanya nini itawafungua masikio macho na kufanya hata waweze kuwa wabunifu lakini huwezi kuwa mbunifu kama huoni fursa zilizopo kama huoni wengine wanafanya nini kwa sababu haujui ukitoka hapa unafanyaniji hujaona lazima kuona kufungua macho tufungue pazia ya maisha watu watoke katika mazingira yao waende kwingine nitakupa mfano mi nimeenda nime sana mara nyingi kijijini nafanya kazi na vijana na watoto unamuuliza mwanafunzi wa darasa la saba na mwingine wa kidato cha tatu unataka kuwa nani katika maisha ya nawaza kuwa nesi mwalimu lakini ataki kuwa mkulima kwa sababu anaona dhiki wazazi wake nat mm. unaona eh? mm. sasa unamwambia je unataka kuwa mwandishi wa habari je unataka kuwa daktari je unataka kusimamia miradi akwambia eh? hiyo ndio nini hana exposure usipokuwa na exposure huwezi kubuni hata Nita, mfano mwingine mzuri yenye solution, yenye results imepeleka watoto wa shule ya msingi yombo kilakala wakatembelea benki moja hapa es salaam kama miaka mitatu, mitano iliyopita wale watoto wa darasa la sit na la saba walikuwa wanataka kuwa mwanajeshi nesi mwalimu bathe tim tumeenda benki wakatembezwa kwa isani wa ya hiyo benki wametoka pale baada ya masaa mawili wamesema mi nataka kuwa meneja wa benki <laughs> mi nataka kuwa mhesabu pesa mi nataka kuwa mfanyabiashara nimiliki hii pesa niliyoiona hapa unaona unaona tayari shift ya, ya mindset haraka sana kwa muda mfupi mawili tu lakini watoto wamebadilika na isitoshe walikuwa awajawai kutoka temeke wakaingia daressalam mjini maana hiyo benki ilikuwa katikati ya jiji hawajawahi kufika wanauliza hivi tuko daressalam au tuko ncha daressalam mkoa huu huu wa dar es salaam kwa hiyo tunasema huwezi kuwa mbunifu kama haujaona fursa zilizopo kama haujafungua upeo wako wakili wa macho wa taswira zote zilizo asante helen yani kitu ambacho nimekigrab kutoka kwako kwakonaeza nimekichukua kutoka kwako kwanza ni sera shirikishi ziwahusishe kuanzia ngazi ya chini wanawake ziwashirikishi kwa sababu wao ndio walaji wakubwa lakini pia lakini pia upeo yani wawe na yani... hmm. tumesema pamoja hiyo <laughs> <Exposure. laughs> <laughs> muhimu sana katika kila sekta na exposure anze wakiwa wadogo unajua mtoto ana ubongo ubongo unatengenezwa mpaka miaka h1 mpaka 2t5 kwanzia ishnamj mpaka 2hnt5 ndo anakuwa sasa mtu anakamilisha yeye ni nani lakini identity yake akiwa mdogo mpaka miaka mitano anatafuta identity miaka mitano kwenda mpaka 15 sasa anajikamilisha 15 mpaka 1 anajitafuta mimi ninakuwa wapi katika ulimwengu huu wa watu wote naoishi lakini s1 mpaka 5 ndo anasimama unaona ndo anawiva anapevuka kabisa katika kujitambua yenye nani kwa hiyo tunasema uh, mtoto lazima afundishwe maswala yote ya ubunifu akiwa mdogo anapojifunza kuchora anapojifunza kutengeneza vitu vidogo vidogo kwa mikono yake pale ndo ubunifu unapomfungua ndio eh, maana watu wanakwambia eh, wazungu tunasemaga eh, kwenye mkiana nassari school utasikia kwamba oh build a castle what about this dolly unaona mm-hmm. eh, who do do you you want want to to be lakini who do you want to be hujaona zaidi ya shamba na ndio maana tanzania yadapt iko hapa kutafuta our own local solution na umeziongelea vizuri kabisa exposue sera huanza kukiwa katika ngazi ya chini kabisa mtu akiwa mdogo asante sana Ellen. sana <laughs> na kutafuta local solution based on learning from outsiders. kwa sababu nakuta kwamba hata watunga sera hata kwenye masuala mengine hata wapo wapi naona kwamba tunasema tufanye vya kwetu kivyetu vyetu binafsi nasema usipoona vya wenzako hauwezi kufanya vya kwetu vyetu, vyetu takuwa vyetuvyetuu I unajuaje hiki kinafanyika alafu amerika huwezi ukavungua mara mbili imeshavumbuliwa hakuna kitu kipya duniani nashukuru sana elen otaru oko ediona leo kwenye tanzania adapts umetufungua macho sana na tulikuwa tukiangazia kabisa kwa namna gani teknolojia ama kwa namna gani tunaweza tukaongeza uzalishaji wa mazao ya chakula asante elen asante sana sawa endelea kusbsrb msikilizaji na tutakutana wakati mwingine kwenye past yetu mimi ni na hii ni tanzania adapts subscribe kwenye youtube ili uweze kuwa wa kwanza kabisa kupata kipindi chetu mara tu tutakapo kiaplod kwa heri tanzania adaptpodcast