hii ni tanzania Adapt podcast podcasti hii inahusu mabadiliko ya tabia ya nchi na masuala ya jinsia tanzania na ndani ya podcast hii utasikia kila kitu kuhusu mabadiliko ya tabia ya nchi na ni vipi anaathiri maisha yako ya kila siku kila wiki utakuwa na mimi mary mre richard na mgeni wangu wa wiki tukikudadavulia kwa undani tunaanzisha mjadala kujadili namna gani tunaweza kukabiliana kwa pamoja na mabadiliko ya tabia ya nchi tanzania hupasi kukosa kusikiliza kila episode hii ni ya kwako kama wewe ni mmoja kati ya watu wanaojali sana kujua namna mabadiliko ya tabia inchi, ya nchi yanavyoathiri watu nchini tanzania na unatamani kujifunza zaidi namna tunavyoweza kukabiliana na mabadiliko hayo sikiliza kupitia youtube acounti yetu kisha subscribe ili wa kwanza kabisa kupata notification mara tu tutakapopandisha episode mpya hewani pia unatupata kupitia sound cloud sikiliza download na kishashea na wengine tanzania adapts podcast kwenye tanzania adapts leo tuko na rofe mare bushesha ambaye ni profe kutoka idara ya jeografia na mazingira ya chuo kikuu uria tanzania amebobea sana sana kwenye ya na mazingira kwa sababu pia ameenda na ku zaidi kwenye maswala ya mabadiliko ya tabiaya nchi na yani hilo no ndio eneo sahihi kabisa kwa sababu topic yetu ya ya leo tunataka kuangalia namna mabadiliko tabia ya, tabi ya nchi yanavyoathiri afya ya akili lakini pia inayosababishwa na hu mtikisiko <laughs> mtikisiko wa kimazingira ama kwenye haya mabadiliko ya tabia nchi mabadiliko ya tabia nchi kwanza nirudi nyuma kidogo tunapoongelea mabadiliko ya tabia nchi tunalenga zaidi katika kuangalia masuala ya hali ya hewa hususani mvua na kiwango cha joto na upepo na vilivile kiwango cha unyevunyevu katika Uh, anga tunaloishi sasa haya mabadiliko ya tabia nchi yanagusa karibu kila sehemu ya maisha ya binadamu kuanzia ngazi ya sosho kwenda kwenye ngazi ya uchumi kwenda kwenye upande wa siasa upande wa tamaduni haya mabadiliko yanagusa karibu kila mahali k ndio hiyo habari ya konomis mm-hmm, eh? mm-hmm. yes, kujikimu kimaisha sasa tukienda niende labda niseme kidogo tu kwamba sasa hivi tunapoingelea mabadiliko ya tabia nchi unakuta hatuna mvua zinazotabirika hatuna mvua zinazotabirika mvua zinanyesha pale ambapo zinajisikia kunyesha uh-huh. nasisi sasa kwa watu wa, wa, ulimwengu watatu nchi zinazoendelea tunaumia zaidi kwa sababu chumi zetu zinategemea kilimo kinachotegemea mvua kilimo cha umwagiliaji tunacho lakini kwa kapasenti ndogo sana mm. tofauti na, na nchi mm. wenzetu kule kilimo cha umwagiliaji sanatoauti lzoendela tu wadogo wadogo walio wng aiu zaidiaasilimia sabn a na zikoviijini nazinaish kakutegemea hiki kilimo acoktgea katika hali ya kawaida wakulima huwa wanakuwa wameshaelewa mtiririko wa mvua z a mvua zitadondoka kwahiyo mimi mwezi labda moja kabla nipalilie shamba langu nilime niandae mm. ni mbegu kwahivo mwezi huu kifika tu zikidondoka mimi nipande mm-hmm. a nayo kwa haya mabadiliko ha, kama hii mwaka mwaka jana mvua zilikuja hivi hebu ngoja nijipange wakaa mtu anapanda mbegu yake mvua inanyesha mara mbili mazao yanaotandio ya mm. tena mkulima huyu kumbuka kumbukatuongelea mkulima mdogo mdogo mdogoemasa inapokuja kurudia kunyesha ana tena uwezo wa kupanda mm? anafanyaj mva nanyesha naitizama na wakati mwingine sasa mvua inaweza ikanyesha ikanyesha excessively yaani ikanyesha tena kupitiliza Ika mafurikomfuriko hmm. hapa tanzania kwa mfano kuna maeneo kama ya morogoro malinyi kule na uku chita wapi kule, kuna, kuna mabonde mazuri sana ya mpunga sasa lakini shida hii pia kule ipo unakuta mpunga umeshafikia kuweka ile punje unje imeshawekwa punje imeanza kukomaa mafuriko mbegu y mpunga wote umea ume hmm. sasa mkulima alishalima ameshafanya fanya kitu kitucha mpunga unakaribia kukomaa mafuriko mafurikomekwenda na maji ziro unajua mafuriko mwanaake yanasafisha unabaki anini hakuna kitu naza kama la mpunga ndo ndo imekuisha hiyo sasa baada ya pale huyu tayari rsosi kidogo aliokuwa nayo aliweka pale imekwenda kwayo imekwenda ile muja kwa muja na hana kingine <laughs> kwa tegemea moja kwamojhadiakibaknabaki masikini huyu anarudi kuzidi kuwa maskini zaidi na wakati mwingine hata alikopa mm, pengine mbolea pengine alikopa ila kununula mbegu Weza. sasa yote hii ana amekosa vimekwenda na maji chakula hata pata lakini pia anabaki na deni sasa ndio maana tunasema nchi za ulimwengu wa watatu tunapigika sana na mabadiliko ya tabia nchi kwa sababu jamii yetu ama watu wetu wengi asilimia kubwa ya watu wetu bado wanategemea kilimo cha kutegemea mvua mm-hmm na mvua hizi sasa ndo zimeathirika na nini na mabadoabasa hapo afya akili ndio inaku, inaku, inakuja, inakuja vizuri sasa uh-huh. kwa sababu ameshapigwa na hiyo uh-huh. um, hasara Ndiyo. nguvu ametumia Ndiyo. ametumia muda ametumia kiba yake lakini bado ye ni maskini ana tu kupata uh-huh. zile garama za maisha eh, kujimudu kila siku hapo ndo anapata uh-huh. pia msongo wa mawazo na ile ileunasema fikiria huyu ni mkuu wa kaya unaongoza mke unaongoza una watoto watano na watoto saba una ndugu wanakutegemea na katika familia zetu wakati mwingine tunaishi na watoto ngine tunaishinawatoto maaataaduataaau ssa fla mazao lkunayategemea uvune mm, gunia zako labda mia za mpunga mm, ili uweze kuuza kidogo upeleke watoto shule ukoboe kidogo chakula kipatikane uuze kidogo watu waenda usiptali wakatibiwe na zingine ununue mavazi na kadhalika vyote hivyo vimeondoka lakini wewe unatizama kama mkuwa familia mkuu wa kaya watu wanataka mahitaji lazima utakuwa uta na lakini hiyo haishii kwako wewe tu kama mkuu wa kaya hata wale wengine ambao ni wako chini chiniakutegemea mm. sababu kwa mfano tumchukulie mtoto wa shule ha? amefunga shule anategemea mwezi wa saba mavuno akivunwa baba atauza atampa ada atarudi shuleni gafura hakuna chakuvuna baba namwambia mtoto sina pesa esa taasonoamaaoakena tayari ma utaendelea ta kne sm aii na moakaau a mabadiliko atabaa gani naenda pia pia kwa kwa wake ambao msikilizaji msikilizaji aende na ya wa tanzania Adapt, endelea yetu ya YouTube, lakini lakini watu wengine ili mabadiliko athari aaaaoioiizaatanzanandelea afya kwa ujumla na leo hii nilikuwa hapa na profesa uh, magret bushesha ambaye ni profesa kwenye idara ya jeografia na mazingira ya chuo kikuu huria tanzania tutakuwa naye wiki ijayo ama kwenye sehemu ijayo ya tanzania adapts adaptpdcastanza