hii ni tanzania Adapts podcast podcasti hii inahusu mabadiliko ya tabia ya nchi na masuala ya jinsia tanzania na ndani ya podcasti hii utasikia kila kitu kuhusu mabadiliko ya tabia ya nchi na ni vipi anaathiri maisha yako ya kila siku kila wiki utakuwa na mimi mgre richad na mgeni wangu wa wiki tukikudadavulia kwa undani tunaanzisha mjadala kujadili namna gani tunaweza kukabiliana kwa pamoja na mabadiliko ya tabia ya nchi tanzania hupasi kukosa kusikiliza kilas hii ni ya kwako kama wewe ni mmoja kati ya watu wanaojali sana kujua namna mabadiliko ya tabia inchi, ya nchi yanavyoathiri watu nchini tanzania na unatamani kujifunza zaidi namna tunavyoweza kukabiliana na mabadiliko hayo sikiliza kupitia youtube akounti yetu kisha subscribe ili wa wakwanza kabisa kupata notification mara tu tutakapopandisha episode mpya hewani pia unatupata kupitia soudcloud sikiliza download na kishashia na wengine tanzania adapts podcast mskilizaji kwenye tanzania Adapt Wiki hii tunaangalia majanga sana sana haya majanga ambayo yanasababishwa na mabadiliko ya tabia ya nchi na tunataka kufahamu kwaundani kabisa majanga hayo ni yapi, kwa sababu mimi pia pia sio sana na na na tuko kabisa kabisa kwenye eneo sahihi kabisa, la kikosi ambacho kinahusiana ya majanga uokoaji lakini ap kaaa aotaa nenosaamasaayamajangauokoa zima, jeshi la zimamoto na uokoaji hawa ni wataalamu kabisa wa haya ya majanga majanga na watatuambia kwa undani, majanga hayo nayoangalia leo hasa hasa haya ambayo yanasababishwa na mabadiliko ya tabia ya nchi ni yapi na wao kwa nafasi yao wanahakikisha vipi kwamba wananchi wanapata ujuzi wa namna bora ya kujikinga ama kujiokoa na haya majanga pale ambapo yanatokea tuko kwenye uh, ofisi ya jeshi la zimamoto na uokoaji na hapa tumekutana na kamanda wa jeshi la zimamoto na uokoaji mkoa wa ilala mrakibu elisa mugisha nimepatia <laughs> Kama olivu, ni ni mbrakibu, wakuaji, sasa kama ni ni mrakibu wa wa na uokoaji elisa mgisha kwa hapa la jeshi ilala tunashukuru ofisini kwenu asante karibuni sana n anmsikizai wtu atakuwa anashangaa kwamba leo kwa nini tuko kwenye jeshi la zimaoto na uokoaji ingawa nimesema kwa kifupi kwamba mnahusika moja kwa moja na maswala ya uokoaji uh, hebu kwa, kwa undani kabisa tunaposema kwamba um, Uh, majanga na uokoaji ni majanga gani hasa ambayo nyinyi mnadili nayo na kuhakikisha kwa kwamba mnakabiliana nayo ipasavyo asante sana niseme kwa kifupi kwa sababu jeshi moto na uokoaji ni pana sana mnashughulikia dharura zote hata hiyo majanga liosema dharura zote ambazo tofauti na mambo ya uhalifu ambao nashugulikwa na jeshi la polisi ajeshi azmoto na uokoaji kama inavyoitwa kuna maswala ya moto na maswala ya uokoaji na uokoaji kuanzia kwenye ajali mbalimbali ziwe ni za mitambo za magari y barabarani vyombo vya usafiri vya aina mbalimbali maokozi majini kwenye majengo marefu kila mahai mutsoauaj o kwakifupi unaeza ukasema ni dharura zote shzoto na uokoaji sehu baonahitaj maokozi sisi nd tunahusika na maokozi yako ya aina mbalimbali kuna vitu abda kutumbukia kwenye mashimo tunatoa kwenye maji virefu kuna wengine wachimbaji wadogodogo na wakubwa kwama kwenye migodi yao kila aina y yote ya uokoaji sisi tunahusika metuelimisha hmm, hapo kwa sababu tunasikia tu f <laughs> hey, ni kweli maake anaita zimamoto wanaishia hapo lakini jeshi la zimamoto na uokoaji nakiingireza ni fire and shazmoto na uokoaji o watu wanaishaa faa wanafupisha lakini kuna rescue pia ni dharura zote ambazo zinahitaji maokozi sisi tunahusiana nazo sasa hapo kwenye dharura ni dharura zipi hasa ambazo zinahusiana na haya mabadiliko ya tabia ya nchi ambayo tunaona yanatokea sasa hivi duniani tukienda kwenye mabadiliko ya tabia, mabadi tabia ya nchi kwanza upande wa moto unaona ni mioto ambayo sio ya kawaida anaeza katokea kama tumepata moto katika mlima kilimanjaro unapata moto kwenye misitu hyot atoa na mabado taanchi lakini ukija kwenye maokozi unaona kuna vimbunga kuna z a ziatokea mnc fmsha tmfo n esh a a mafo yyot mabado tainc zujandae oaj saasana sisi kwenye mabadko yatabia yanchi tunaona sana sana ni vimbunga vinatoka huko pande ukanda wa bahari pamoja na mafuriko anaotokea kwenye mito na sehemu za mabondeni matetemeko tunaweza pia kuaita ni majanga ambayo anasababishwa na mabadiliko ya tabia kwa mfano kuna kipindi fulani tanzania tulishuhudia tetemeko kule bukoba ni sahihi kabisa ni vitu ambavyo vinatokea ambavyo havikuwepo zamani kulingana na mabadiliko ya tabia y nchi ndomana unaona vitu kama matetemeko ya aridhi tunahusika unaona mpaka milipuko ya volkano yoteha ni mabadiliko ya tabia ya nchi ambao sisi nabidi tujipange kwa ajili likitokea tuweze kuokoa watu wasipoteze maisha walakupoteza mali zaohatua hmm. ni zipi. pale ambapo janga linatokea tukienda kwenye hatua za uokoaj atua z kuanzia kwa mwananchi wa wakawaida kala hajafika wnu zimaoto mfano uh, tetemeko limetokea imetokea afat niko nyumbani kwangu naweza nikaanza na hatua ipi kwanza kuanza kujiokoa kabla nyinyi jeshi la zimamoto hajafika uh, hatua ziko nyingi kwanza ni kuchukua taadhari na kwenye temeko la aridhi sehemu ambazo lilishatokea au linawezekana likatokea unaanzia kwenye ujenzi kuna namnayake ya kujenga nyumba zake ili hata likitokea madhara madharao madogo lakini ukisikia kama upo ndani kuna namna ya kushauri mtu ajikinge vipi temeko laaridhi hua liendi mrefu sana ni dakika mojdakika b kao unaeza ukapromosha jengo kwao kuna namna unaeza ukajihifadhi kwanza ni ukaa kwenye kona au kama kuna mlango kuna slabu nakaa chini ya slabu ili vile vikishuka il lanaeza kaukinga ni e, tuseme ni, ni zege nyma ah. sehemu yeyote ambayo patoka pamejengwa juu kuna zege hata kama ni sehemu ya mlango ya kibaraza panakuwa ni sehemu ambayo ninafuu usalama kama hamna amna sehemuza namna hiyo basi ni nafu kakata chini ya meza so vile vitu vikishuka meza inakua inaweza ukaimiri kwa mda mfupi kidogo kuliko kaa sehemu ya wazi sehemu ya wazi tetemko linatetemesha nyumba naza ikaanguka vitu vyote vikakuangukia utaumia zaidi ene tetemeko la ardhihtuaambia kama ni sehemu ambao linaweza likatokea basi tunawashauri kuanzia kwenye ramani ujenzi wa nyumba uwevipi kama ni sehemu ambayo limetokea na aliutegemewa kama ilivyotokea kule mkwani kagera basi ukisikatemoadukiwa ndani, ndani ya nyumba toka nje kama unaona uwezi kutoka nje labda huko ndani umejifungia mpaka ufungue milango utoke unaweza ukachelewa basi tafuta sehemu boo jui nazegi unaweza ukakaa au ukikosa kabisa uvunguni mwa meza au kitu kingine ambacho kinaweza kaukinga huwa tunawashauri watu wajikinge wa kwa namna hiyo na umetaja pia moto lakini pia umetaja maswala yamafuriko heu tuambie upande wa moto kwa sababu tuliona hivi karibuni kuna moto ambao kwenye mlima kilimanjaro kwa hali ya kawaida tu pale mwananchi anaingiaje ana kwenye um, ku, anaingiajeanahusikaje ama kuona kwamba hili ni ni janga ambalo limesababisha na, na na mabadiliko ya yangu ni hii kama kama mwananchi wa kawaida kwenda kuokoa Eitha ule mlima ama kujiokoa mwenyewe labda anaishi maeneo ya pale karibu ama labda ni auo sawa kama mt lada ni talia ashguli zake eneoli sisi hatua kwanza tunayosema hatari kuondoka n aatai a aa naeaaa naeaanatembea unafikiri uko sehemu salama huko chini moto shaunguza vitu w unakanyaga unaweza ukaumia hatua ya kwanza mazingira kama yale niwe kuondoka eneo la tukio kabisa kwa sababu kupambana na moto wanyika kwa mtu wa kawaida ni ngumu sana lakini kuna watu maalum eh, ambao ni jeshzmoto na uokoaji wanaweza wakatengeneza na timu nyingine za uokoaji wanawaongoza kwa sababu ule moto wowote lazima uendi kulingana na, na upepo ukienda tofauti na upepo maanake unaweza ukasababisha madhara zaidi na upepo una tabia ya kubadilika ko lazima wawepo watu ambao ni maalum wa kuwaongoza namna ya kupambana na mioto ya nyika ni mioto ambayo ni hatarishi sana kwa sababu inakuwa ni mikubwa na inabadilikabadilika kulingana na hali ya hewa ya maeneo yale na timu hizo za uokoaji waga zinatoka miongoni mwa wananchi kwa mfano kama uh, wananchi tu ambao wanaishi karibu na hayo maeneo huwa kuna jinsi ambavyo na wenyewe huwa wanapewa elimu ama na wenyewe wanahusishwa ama labda kuingia kwenye timu mbalimbali kwa ajili ya kusaidia na kupewa labda mafunzo ama skills mbalimbali ndio mm-hmm. kwa mfano hapo mlima ya kimanjaro kuna mamlaka fani inaitwa kinapa wale wanawatu wao lakini kuna makampuni ya waongoza watalii wana vijana wao kuna watu wengine wamezunguka pale wanajamii kwa wale huo wanapewa mafunzo na pale sio mara moja mara mbili mioto imetokea lakini zile timu zinakaa pamoja zinakuwa zinashirikiana zina lazima ipo mtu wakuwaongoza kwa sababu kama hakuna mtu wa kuwaongoza baadara ya kupambana na moto mtapambana kutafutana nyinyi wenyewe mepoteana kwao mtu anapita anapitahuku anapita huku wamuonani kwao naweza mkatumia muda mrefu sana utaftanai wenyewe kwa wenyewe lazima wepo kila timu labda watu hamsini wa na mtaalamu fulani anawaongoza watu ishiini wanamtaalamu fulani kwahiyo nahiyo kitu amwezi mkaifanya siku ya tukio natakiwa kuwe na tabia ya kukutana kufanya mazoezi ama moto ukitokea tutakutana hivi tutagawana hivi ttaenda hiv tutaongozana tuta hiv ili kama kuna makosa madogo madogo mnairekebisha tukio alijatokea lakini kama mmekutana siku hiyo nwatu tunaimiza sana watulie maak watu hu wanakuwa na kiwewe ukishakuwa na kiwewe maak umepoteza mwelekeo mtu anaona anaonabola mcherewe kidogo lakini lakininavenda kufanya kazi mifanye kwa ufanisi lakini mkifanya kwa haraka na kwa pupa mnaweza mkapunguza ufanisi baadala ya kupambana na ule moto mnaanza kupambana ye kwenye moshi kutafutana wapi ameshika nini au mwingine amechoka bada mnaenza kumbeba mtu kumtoa eneo la htarishi kumpeleka eneo salama k lazima unakuwa na mazoezi na mnapeleka timu ambayo imejiimarisha ina mafunzo sio bora mnakusanyana tu kwamba twende hapo mnaweza mkasababisha tena madhara kwa upande wa uokoaji wenyewe aannajibu pia swali lakowamawatuwegina ilalamika imechelewa hapa moto labda umetokea umetokeaamechewa kufika kumbe pia huwa hiyo ni sababu hapana ya kulalamika ni kitu kingine tofauti sabau ojawao sababu ya kusema kwamba labda mmechukua muda kujiandaa kabla a kufika kwenye eneo la tukio Apana, mm. lazima eneo la tukio kwa wakati. Mm, okay. eh, tukio kwa wakati wakati unaanza kazi kidogo kufanya assessment. Yani kifiaaekupambanaa ndani aungua a kuooa ndani lazima, utukwe, na o kwahiyo niliyosema ile ni ambayo ni moto anyika ambao lia ni mfano e, inakuwa na tim za wa watu wengi na watu wengi sio kazi yao ya kuzima moto mmewazima labda ni nguvu kazi enda kwenye kambi ya j ewachkua vijana j labdaa lazma mwapangie ama taenda ahautaratibuhu vinginehvyo mkiwa naharakaema ingieni engi atashinda kupumua wegineataathiriwa na moshi wengine watapotea sasa mkishapotezana kama moja mojaonekani hiyo kazi mnaoifanya wezi kuwa na ufanisi mtakuwa mnaangaika mwenzetu uko wapi ndio nasema ili zowezi iwe na ufanisi wale wanaozunguka ni bora mnakutana mnapangiana kwamba ikitokea hivi tutafanya hivi ikitokea hivi tutafanya hivi kabla tukio lenyewe haijatokea okay sawa hiyo, hiyo ni, ni taarifa nzuri sana kwa mfano sasa um, hiyo utengenezaji wa timu na kuhakikisha kwamba uokoaji unakua waufanisi inaenda mpaka kwenye haya majanga mfano mafuriko, uh, ya mafuriko yanatokea mara nyingi sana kwenye mitaa yetu tunaona uh, jamii labda zinakumbwa na mafuriko na wananchi wanakuwa hawana ule uelewa uh, wa kutosha namna gani ya kujiokoa na yale mafuriko au nakuta labda wengine wanauelewa wanabebana au wanatumia labda vifaa mbalimbali ya kutoka kwenye mafuriko mfano tu labda hapo jangwani E, kipindi kile mafuriko yanatokea mara kwa mara huwa kuna um, timu ambazo pia mnaziandaa kwa upande wa wananchi kukabiliana na majanga kama haya y mafuriko na mwamko uwaga ukoje wa wananchi kushiriki moja kwa moja sawa so, kwa mwananchi moja moja tunaandaa kitu tunakutana na changamoto mbalimbali mbali. lakini kwa mkoa wetu wa es salaam tuna kitu kinatuunganisha kinaitwa damat damat ni dresslamam ni taasisi mbalimbali mbali za wadau zinakaa pamoja kukabiliana na tukio kabla jatokea am tunapata mafuriko tunakuwa tunajua je una sehemu tuaakupatabot tunashirikiana hapa tupo na watu wa wa mekundu tupo na watu wasu jeshi la lazmoto na wokoaji jeshi la polisi e, watu mbalimbali na atuashirikiana na wale kutoka e, wa, kila halimashauri kuna mwakilishi ambao anadi na mambo ya maafa ambao wale ndo wanakua nadini na jamii moja kwa moja kwamba sehemu fulani kuna watu nyumba imezingirwa na kitu fulani tunashirikiana ttasisi Tuna mpaka nyingine zina drones kabisa wanapiga picha sisi tunaona tunajua haa, kuna watu wamekma sehemu fulani kuna kitu kio sehemu fulani bonde zima hii ko kwa daresslam kidogo ni sehemu ambayo naweza kasema tumejipanga vizuri kupitia o ya kwamba iko chini ya ofisi ya mkoa mkoa ambao tunakuwa tunakutana kabisa dhaua ikitokea taasisi mbalimbali. Wa wa mbalimbali watu wa barabara kila watuwakila ainamiundombinu mbalimbali watu wa umeme watu wa maji kwao nakuta kwa hapa kidogo naweza kusema tunafanya kazi inakuwa ni nyepesi kusabu, usika, semoja, kwa sababu wadau wote wahusika mnakua moja mnashirikiana kwahio naweza mimi nikiokoa kama mekuta mtu anahalimbaya sijamwezesha hospitali maake nakua sijasaidia kwao tunakuwa mpaka na watu wa ambulance mtu akitoka ana hali mbaya tunampa huduma ya kwanza ambulensi ipo anapelekwa hospitali na watu hospitali wanakuwa wanajua kuna tatizo imetokea sehemu fulani kuna watu tuapokea kwa dharura anakuakuwa ameshajipanga kwao sehemu nyingine naeza ukamwokoa mtu sawa nimekuta na hali mbaya nikampa huduma ya kwanza lakini sijamwezesha kufika hospitali kwa wakati naweza kampoteza au kamsaabishia madhara zaidi kwo kwa, kwa samu, huwa tumejipanga hivyo watu wanajua na tuna mawasiliano yetu vizuri na watu sitali wanajua tunashirikiana nao kwao swala lote nahusu maokozi ikitokea yale makubwa sio mtu mmoja tukatumbukia kwenye shi yale ambao ni mafuriko au sala lolote lahau mbao linaubwa kwa jamii sisi huwa tunaishughulikia kwa pamoja umetaja changamoto kwa upande wa wananchi ni zipi sana sana A changamoto za wananchi ya kwanza kabisa ni taarifa wananchi hawatoi taarifa mapema Pano mafuriko yakitokea e, yeye anaanza kuhamisha vitu vyake anatoka au mingine analinda nanwezikuamisha vitu vyote anabaki mlmle ndani analina mali zake kwamba zij zikaibiwa kwao mnafika pale mnaona nyumba imezingiwa na maji na maji anazidi kuja okay, ukimwambia tokee naam stoki aya maji anapita njia tupa nkitokaa vitu vyangu vitaibiwa vitu vyenyewe vinasombwa na na maji na ya maisha pia yote, ni ya chini, ya, dali, ya meza swaaakondoka aashi anakwambia mvaikisha maji atakauka mimi naenda mali zangu wengine hapa jangwani kigogo unatwaga kwa nguvu ksau kama tushafika anawanaweka ugumu lakini kuna watuasa watoto aawake waakuta wanasombwa sana na maji wengine wanaganganiamldaniho ni changamoto kubwa sana hawatoi taarifa alafu wanangania kule ndani kwamba singizia wamba wanalinda mali zao umetaja wanawake na watoto nitakuuliza swali kuhusiana na hilo kwanza mwananchi anawezaje kujua hapa kwamba kuna uwezekano janga likatokea pengine anaona hili sio kama umesema mvua ni yakupita k hili sio janga kwangu anawezaje kutambua kwamba hapa kuna uwezekano janga likatokea nichukue hatua huko bondeni kabisa apo yani, ya si swala la kwamba unaeza kutambuajanajua kaisa mvua kinyesha apa maji atasombaawaat mnginekipindi cha masika watuwengine wanahama ata mua anyeshawa kakae mawepande huko ikakaes kigamboni hukoaambanaakutut ana uo katkat ya njia ya maj faawkawaeshawto wn a myo o wawenkia mwaka napata shida lakini atoki pale kila mwaka anapata shida shidalakini atoki hiyo Kwa sio kwamba hajui anaona kabisa kwamba hapa niko kwenye njia majina, na ya maji na mkimwambia naye anaelewa kabisa na anatoa mifano jirani zake waishapoteza maisha wengine wengine anasema vitu vyake vishapotea lakini dio basi wanakuwa ni wagumu kidogo hmm. sawa nani anawajibika kuwapa hii eh, hi elimu sana sana na huwa ni ipya kuwapatia hii elimu kwa sababu inaonekana labda kuna mahali tunakwama kwenye kuwaelimisha kiasi ambacho waweze kuwa um, kupata huo ujuzi kujua kabisa kwamba janga um, limetokea natakiwa kuondoka yani ah, ni maisha yangu tunakwama wapi hapo kwenye upande wa kuwapatia elimu ili waweze kuakujiimarisha uh, ku, ku, zaidi kwenye kujiokoa mimi kwa mtazamo wangu binafsi sio swala la mtu mmoja au taasisi moja ni kwamba wote tushirikiane wmfano naza kakuta labda mweshimiamkoa wilaya mshalimisha mkoa mewailimisha wenyewe anakimbilia kwa diwani au kwa mbunge sasa mbunge yeye lazima atumie lugha ambayo ni laini e, watu wamwelee kwa sababu akitumia lugha ambayo sio laini wanaweza wakamsambazia maneno mengine tofauti wakanamsubiri huu e, kipindi fulani kwahio ni wote tukubaliane yaani sio mtu moja kwamba sasa jeshi azamatnaukoaji ashe assh ono waa o itu vyakuadiiwa ssia na saenda kuchuua mshafia eneo la mwimbi nyuma kul muamesomana mafuikouaeda kuwato eaa wenye sbsa wengine wanafaa wengine fa aazsha uuaa maj ni kidogo sana ya hasamvua mbazo aeneo la jangwani mvua ambazo dar hzijanyesha salaam mvua inanyesha mbali sana huko maji anakuja yenyewe hapa daresslam kunakuwa hakuna mvua ast anaeza anaseaa nipite na pikipiki au nipite na bajaji nakuta wanasombwa wegine wanatoka wengine wanasombwa na maji kwaiyo sio swala ambalo watu walioni linaonekana inatokea kabisa dairi lakini ni kwamba watu wanahitaji waelimishwe labda si kwa njia gani nadhani elimu ni endelevu umesemanayo anawajibika ni wote kwa pamoja chombo cha habari kinawajibika viongozi wa serikali za mtaa viongozi wa serikali kuu viongozi wa dini wanajamii wenyewe ni kuelimishana tu ili kuakikisha atupotezi maisha ya watu kwa majanga kama yale mafuriko kwa namna gani haya majanga ya mabadiliko athari yake ni kubwa a nanagani tunaweza sisi kujua kuja ni kubwa nakuta, kwa sababu unakuta mtu anaot kwa ujumla ujumlas mtu labda na, anatoka nyumbani kwake amekuja kutafuta kipato cha familia mjini kabla ajaingia mjini na eneo la jangwani pale anakutana na mafuriko kwao ile mtu yakimsomba kama akipoteza maisha ile familia yake aliametafutia kipato itaishi, itaishi vipi huyo mtu kama ataumwa maanaake itahitaji atumia akiba yake kwa ajili ya matibabu wala ambao walikuwa nawatafutia kama familia wataathirika lakini kama alikuwa na biashara zake labda analipa kodi anafanya hivi maanake naweza ikaumbisha uchumi wa familia mpaka uchumi wa taifa kwa ujumlaa okay, um, wanawake ulitaja wanawake na watoto kwa namna gani hawa wanakuwa ni waathirika zaidi uh, pale majanga yanayosababishwa na, na mabadiliko ya tabia nche yanapotokea kuliko makundi mengine na wao hatua zao za uokoaji ni tofauti kuliko haya makundi mengine kwa mfano kundi la wanaume ya ni sahihi kundi la wanaume labda kama ni mlemavu ni mzee au ni mgonjwa au mara nyingi na wanaweza akawa kwenye hali ngumu lakini mara nyingi katika hali ya kawaida unakuta wanaoathirika zaidi ni mama pamoja na watoto sasa ile uharaka wa kutoka nguvu na kadhalika mimi ni, nimeshuhudia hiyo mara nyingi sana hata tukienda kwenye matukio ya moto unakuta anaoathirika zaidi ni wanawake watoto kwenye mafuriko wanawake nawatoto kwenye maeneo mengi sana ambao tunakutan nayo unakutani kwa namna hiyohan ni maswala ya kimaumbile labda eh, kwa sababu mwanaume anakuwa ni mtu wa nguvunguvu anaweza kakimbia karuka akaenda eh, na mshtukoanaenana kama wanashtuka zaidi lakini kuna nyingine unakuta mama anatoka kabisa labda jengo linaungua alafu anakuambia nimesikia mtoto analia ndani anarudi dani wakati mtoto mwenyewe akuwepo naile huruma nakuta wengine a naathirika kasababua ile huruma alionao akinamama maranyingi anaudindanifa mesaau watoto kule ndani nnakwambiwanaunta ndani akini ume watotowakati mwingine wapo nje wameshatoka kwahiyo sijaifanyia utafiti m binafsi kujua lakini meonakatia matukmeshuhuda wanamama wengi wa na watoto wagonjwa wazee na walemavu wamekuwa katika makundi ambayo ni atarishimaanaza kah kwaajiya kujoko mama pale nyumbani janga limetokea la mafuriko ama tetemeko wanza kitu ambacho naweza nikashauri mimi ni kutulia tatizo lote likitokea usi panic. ukisha maanake utapoteza mwelekeo utulie alafu chapili utoe taarifa namba ya dharura moj uelezee kwa ufasaha ni tatizo gani hasa lililotokea baadaye ndo ujiokoe na ukifanikiwa kutoka eneo ambayo lenye shida iwe ni jengo limepolomoka ni mafuriko si ni chochote kile usirudi ndani manake wengi wanaoathirika ni wale ambao ishatoka awali halafu akarudi ndani mwingine anarudi tu kwaajili ya vitu, vitu, vitu wala sio mtu anasema nimesahau hela za watu mimi ni mwasibu wao nimesahau simu yangu nimesahau si vitu vhivi kao wale wakirudi unakuta kama ni moto umeshakuwa mkubwa kama ni jengo inaporomoka zaidi linakuzima na njia y kutokea upati tena kwao ukishatoka ukishafanikiwa kutoka eneo lenye shida usirudi tena mpaka utakapoambiwa kwamba leo ni salama unaweza kurudi kule tunashukuru sana sana sana hizi ni taarifa ambazo kila mmoja anahitaji kuzisikia kwa kweli kwa sababu mimi pia hapa nimejifunza jinsi gani kwanza natakiwa kuchukua hatua pale ambapo janga linatokea sana sana na haya majanga ambayo hatuyatarajii ya mabadiliko ya mabadili tabia nchi anatokea kwa gafla sana kuna hchote cha mwisho ambacho nataka kumalizia kabla hii hatujamalizahiimimi ha, chamwisho nawazidi kuwakumbusha namba ya dharura mara nyingi watu wamepata shida wanaanza kuangaika wenyewe wanaokoa mali wanafanya hivi sasa kama ni moto mewazidi au ni sehemu wamezidiwa wanaanza kuulizana hivi kuna mwenye nambaa watu wazimamoto apa na uokoaji ili kutafuta namba na ni kubwa sana matokeo yake tunapata taarifa kwa kuchelewa na tukifika wanasema tumechelewa kufika tumefika tumefikatua maji yani wanaanza lawama lakini kuepusha lawama ukipata tatizo lolote piga namba ya dharura moja, moja hii namba ni bure hatau naochanavocha tatufika na statoa si msaada kwa haraka aandwoto mkai namba ya lakini hii hii namba inapatikana kwa nchi nzima au kwa sababu eh, ni kamanda wa mkoa ilala namba ipo nchi nzima na uzuri wake inaenda pale pale kituo cha karibu e, yaani ukiwa maeneo ssaho kipiga taeda kaama ukia swaho si, urambo kpig tabora ukiwa chalinze itaangalia kituo chako cha karibu kama ni kibau bagamoyo itaenda hapo na wata watafika kwa karibu hmm, teknolojia tusiwe nashaka kila kitu kiko sawa asante sana kamanda asante sana nashukuru karibuni tena asantetanzaniaaap