Cool fact, a crocodile can't stick out its tongue. Also, you can get health insurance for a month or just under a year in some states. United Healthcare short term insurance plans, underwritten by Golden Rule Insurance Company, offer flexible, budget friendly coverage for you. Learn more at uh1.com. Since 2013, Bombus has donated over 100 million socks, underwear, and t shirts to those facing homelessness if we counted those on air this ad would last over 1157 days but if we counted the time it takes to make a donation possible it would take just a few clicks because every time you make a purchase bombas donates an item to someone who needs it go to bombas.com slash acast and use code acast for 20% off your first purchase that's bombas.com slash acast code acast it's that time of the year your vacation is coming up you can already hear the beach waves Feel the warm breeze, relax, and think about work. You really, really want it all to work out while you're away. Monday.com gives you and the team that peace of mind. When all work is on one platform and everyone's in sync, things just flow wherever you are. Tap the banner to go to Monday.com. hello family welcome back inhappy new yea4 a brand ne yea n mostimebcia manhod ae of life that you have to plan to see how youare goin toapproach future ndio maana utakutatwanakuwa na new year utionsatakuwa na malengo intems of b gs interms of gfaia goas i spirial wengine wanaenda mbali zaidi wanakuwa na malengo kuna watu mpaka wanabadirisha marafiki wengine wanabadirisha mpaka mazingira ile kwamb you know hisa aamtttaea aicokuhusiaa na wtibitoo a ambo itakwna kuaiiwama e lnizikana umevuka ile levo tuntani fro, fro, fro, fro. fro, fro w aeftfrsrhssf now how do i nthwat mbao amealiwa9aneakuhusianaaa meniyot mbao tokeatauelekea namna mbaoo lakini pia kwa mtanzania wa hali yoyote ile naongelea mtu wa hali ya chini ambayo anaeza akawa na upla ya kuwekeza kwenye masoko ya kifedha namna ip ambao anaweza katumia pesa yake kumzalishia kupitiab7b nilikwepo na tamani sanakuwekeza kwenye masoko ya kifedhaanzani crdb ama nb ama tbl ama cash kuna makampuni mengi ambayo yanafanya vizuri kwa tanzania lakini sikuwa najua namna ambavyo naweza the nikaai thbi tanzania kidogo masoko ya kifedha hayajachangamka kulingana na what wecall the the liquidation ama liquidity kidogo ni ndogo ukikompea na masoko makubwa mengine na hapa naongelea maybe the newyo stock exchange au the london stocexchange o german stoc exchange and all that yu cant compare that because we are developing countries but even that once uwe ni sehemu ya onership ya kampuni huo kuna ile gauyo mazile tunaitaaon uh, a hambo tunaita nigawi kwaingelea ena h unakuwa na sehemaiaile kampuni em oea umekuwa a sipwio kampuni 0 ya ama f utakopa unaekeza kwenye makampuni mengine kwa nje az so in today's podcast chaongelia kusiana na finance literally based in our local market but you know what it is guys im your hose roher right cry nikas you know the vibes man so in today's podcast youare going to learn alot from each ande single questionabomikopo najiuliza kusiana na what is utt armis na wanadili vipi how do i get profits uh, what ige wataengei gains ama ni kwa mdagane di all that lakini kuna kitu kimoja tu ambacho nimefurahi kupitia kupitiautam kwamba wana mifuko kadhaa ambayo unachagua uwe mwenyewe in of investing but even vnotha h much, much mon do you have in your account isaneiusthin is about it i dont eed oeieo uthi aotan koass amount of mone ambo ikoank wceaont ofmonambokoayotme na kaassuovaisits wasaba tunag against naio but the othe thi that amount of money kiwepo see notmkwasababu imeona mpakawana bon mfuko ambao nakuwekezea kwenye isaeneonapata uh, so, faida kuliko uweke pesa ikawa kwenye bank account then inakutana na maintenance fee inakutana na charges za hapa inakutana na aofi mimi natakia nisiemwongeaji sanatoda Is not a financial advice. Make sure you take precautions before investing your money. Seek for financial advisor in terms of having yourself a certain amount of knowledge before investing your high end money. Financial markets is risky, and once you invest without knowing what you are doing, you are likely going to. This podcast was brought to you by FXB in partnership with Kriya Nikas as he discussed the tips that you need. So, Mr. Michael, yes, Kalibukoa FXB podcast. nkwanza nina furaha kubwa kuwa miongoni mwa hii asababu nimekuwepo nikiulizwa maswali mengi kuhusiana na uttm na sikuwa na majibu ya dialect, mpaka nilipokutafuta so karibu pia unaweza ukajitambulisha watu wakakufahamu sawa nashukuru sana kwa kunitambulisha mimi naitwa mico seushi natokea katika idara ya uwekezaji pale uttms sawa saa karibucekama upo uttuntakuwa na exrien kubwa so unaweza ukamwelezea mtu kuhusiana na what is inadili na nini lakini pia ni namna gani ambayo mtu anaweza akabenefit kujihusisha uh, na tt uttms ni colective invemetsc ipo katika kategori ya oetimsem na katika subkategory ya eendscemes scimes zetu zote ambazo tuna ofe nid ikisemandinamaanisha kwamba um, u- units ambazo tunaziuza au i ambazo zinakuwa zinauzwa uh, katika paleutt hazina mwisho mteja yoyote anayotaka natutab kwa mteja yoyote anayotaka kuchukua pesa zake so tuna mifuko sita na mifuko yetu ipo katika ya kgoya uh, pamoja na io katika go kwa hiyo katika hiyo tunakutana na mifuko ambayo inakuwa ina carry both, both debt pamoja na equity na pia kuna mifuko mingine ambayo ina eso tasl abuttso naamini kuna mtu ambaye hajui waiuttnamwakilisha so, mm-hmm. mtu ambaye haelewit okay. mm-hmm. okay. ni kitu gani sasautt ni hii inajihusisha na, na uwekezaji wa pamoja kwao uwekezaji wa pamoja huu unatokeaje um, pale watu wanapokuja watu tofauti tofauti tunap kwa kuuza units zetu zitakazouza tukishachukua zile fn tutaenda kunes kwenye mifuko tutaenda ku wenye baada ya kuns kwenye kwa hiyo profit tukayopata tutaichukua huyo profit na tutaanza kuigawanya katika kila investo kulingana na kile ulichotupa au mm-hmm. uh, uh, kwatanzania ipo nd gvmen au nd io iko vipi okay. uttrms ipo unde govenment ipo katika under ministy Of finance, so it's actually regulated by the government under the Ministry of Finance. Mm-hmm. Okay. so literally, ni kama kufano speak espeka mi na na financial markets. Okay, na Tanzania what we call B C, does some uh, mm-hmm. is it na pale huwa kuna makampuni ambayo kwa mfano labda tbl ama kampuni ambayo anakuwekaa na nini mtu akitaa kuinvesti kwenye ile kampuni kuna ile ambayo tunainunua ni kama shae ili ni part au sehemu ya si ya hile kampuni tunaita ni, ni hisa ile n mtu kuliko anunue hisa kwa kampuni ni hmm. bora aje utt au kuna mshauli aje kwenye hicho kipengeleinategemea well, na magoli la mtu kuna mtu mwingine angependa kuwa anapenda kuwa direct kwamba anapenda kujihusisha katika financial markets directly inategemea nini ambacho kiko kichwani mwake lakini a ushauri wangu mkubwa iki, iki, uh, kwa wale ambao wanataka kwanza ambao hawana uzoefu katika masoko ya fedha ni muhimu au ni bora uje utt sisi tutakuwa kamanemday kutumia hela zako zile ambazo unatupa tutafanya professional tutafanyaa tutafanya ni sort of ili baada ya kila kitu profit wewe kama mwekezaji maana tunafahamu kwamba uh, masoko ya fedha huwa ni yako ve ukiingia kichwa kichwa uta, utashindwa kupata profit utaishia kuliwa pesa zako na utaishia machungu tu lakini kwa kupitia sisi sisi tuna wataalamu wenye uzoefu mkubwa katika haya masoko ya fedha hamaanake so, nilikutana ni na mjadala ilikuwepo ni tit lik a as kuna kama shows, watu walikuwepo wanashare nadhani baado tijafika huko nitakuuliza kuhusiana na, uh -huh. na jisigani mtu ambapo anapata faida na jinsi gani ambavyo mtu anapata hasara kulingana na vile ambavyo mna leski na ine of nyewe kama utt uttamis ruhusu au mna huwa mnaruhusu vipi watu kuc ku au kuna vipengele nadhani kwamba mtu inabidi ainvesti hapa mtu ainvesti hapa ni namna gani ambavyo mteja anathuyu okay. kama mteja kama haufahamu chochote kuhusu kuhusut ningependa kukushauri kuja katika ofisi zetu kija pale ofisini watakushauri ni mfuko gani kati ya ile mifuko sita inakufaa na ushauri huu utakuja kwa, kwa sisi kuangalia magoli yako ya uwekezaji tutaangalia pia risk appetite yako kwa sababu mifuko yetu ipo na risk, prof, risk profile tofauti tofauti kwa hiyo ukija maybe una malengo ya muda mrefu kuna mifuko ambayo inakava awekezaji wa hivyo ila ukija na, kama una malengo ya muda mfupi pia kuna mifuko ambayo ina kava wawekezaji wa aina hiyo na niliona ni pia kunawt pakawana zabilit hizi mifuko nadhani kuna watu baada ya wajazifahamu so nadhani ngekua nzuli ukawaelekezea kwamba kuna mfuko huu kuna mfuko huu mtu anaegeza kiasi hiki anapata hii anaruhusiwa kuanzia kiasi hiki na ya yeah, hizo mifuko sita ni zipo, zipoja okay. so tuna mifuko sita mfuko wa kwanza unaitwa umoja hu mfuko Uh, risk profile yake uh, ni asilimia hamsiniasilimia hamsini ya, ya kile ambacho utatuletea kuwekeza tutaenda kukipeleka kwenye equity na asilimia hamsini itakayobakia itakuwa yenyewe itakwenda kwenye namaanisha nini hapo hapo inachomaanisha kwamba kile ambacho tutakiwekeza kwenye equity akitaruhusiwa kuzidi zaidi ya asilimia 50 hatuwezi kufika zaidi ya asilimia n kwa sababu limia kwenyeqis moe is thanepe ni kamai uh, na kadhalika kwa hiyo hizi zina kama kuna kuna muda I mean like, kuna miaka mingine ambayo hatuwezi kufikisha mpaka asilimia 5as0 um, tunafikishamebi asilma 4 45ap kwenye alokthn hiyo yeah. Aha. Kuma, manake ukatishi <laughs> kidogo wenye huu mfuko wa umoja <laughs> unamaanisha kwamba mtu akiwekeza labda <laughs> milioni moja laki <laughs> la tano ambayo ndo <laughs> ya kapita yake ndio inachukuliwa kwenye equity instrument mm. kuwekezwa na 50 inaobaki inawekezwa kwenyeein maana yake hii ni, ni assurance kwa mteja kwamba hawezi kupoteza pesa yake sindiohiyo mm, ni saul mtu akileta milioni moja hatutazidi zidi laki tano kuweka kwenye, debt ins- kwenye equity, equity market lakini tunaweza tukazidi laki tano kuwekeza katika kwasababuq mm. mm. so, yeah. okay, katika mfuko wa umoja mwekezaji ategemee kupata kuanzia asilimia km kwa mwaka hiyo ndio return ambayo mwekezaji tunategemea kumfurudishia kuanzia asilimia kumi kwa mwaka hiyo niiher uh, zaidi au bilo lakini hata ukiangalia kwenye benchmark zetu utaona utaelewa zaidi vizuri kuhusu hicho wa hmm. pili so kuna mfuko mwingine unaitwa wekeza maisha huu mfuko unampa una mwekezaji uh, I mean pamoja na so mwekezaji atakuwa nauga ndege wawili kwa jiwe mmoja atakuwa anapata pamoja na t k mwekezaji akija kuwekeza sisi tutaweza ku putin40 no motha 40, 40% kwenyequitmake na the rest kwenyeemdependiothe ftha ear na katika hu mfuko tutegemee I mean, mwekezaji ategemee kupata kuanzia asilimia kumi asagtn katika mwaka mzima na katika mfuko huu mfuko uko tofauti na wengine mwekezaji anaweza akaja nagi labda katika ndani ya miaka kumi labda aseme goli milioni moja na hiyo milioni moja ni kama ni the gol ambayo huu mfuko una ruhusu kwa mwekezaji akija na goli la milioni moja it means kila mwaka anatakiwa achangie lakimoja moja ndanibaada ya miaka kumi atakuja kupata milioni moja lew iyo milioni moja atakayo kuipata pia kutakuwa na hapo kulinganakulingana na, returns, uh, kulingana na ambazo zimetokea katika kila mwaka ukichukuata utakuja kugundua kwamba kuna ya kiasi fulani imetokea hapo yeah, that's all. Mm-hmm. so maana yake hii uekeza maisha inahesabika kulingana nai ambayo anayo kwenye akaunti kwa sababu hi anaweka kila mwezi sindi? yeye atakuwa anaweka kila mwaka kila aanaweza akachagua eidha kila mwezi awe mm-hmm. anaweka au eih kila mwaka aw anaweka na yee mwekezaji anataka kuchaguaje yani, ntumempa mwekezaji achagueea ah, okay, okay, okay. okay w well, ategemee kupata asilimia kumi kuanzia asilimia kumi mm. ya uwekezaji wake Oyo... At same time, yeah. akiwa nazina maeneo ganie aua katika hizi nsai ambazo tunatoa tunampatia mwekezaji um, insuranc ya kifo Uh, pia tunapatia uwekezaji ya ulemavu wa kudumu ya ulemavu wa kudumu uh, deth na zinginezo ambazo ziponytmfuko mm, okay. yeah. uh, wa tatu ni mfuko wa watoto kama jina lilivyo huu mfuko umewekwa kwa ajili ya watoto sana yani huko more for kids kwa hiyo mfuko wa watoto risk profile yake asilimia hamsini itawekezwa katika asilimia isio zidi hamsini itawekezwa katika equity market na asilimia zisizo, zi, ambazo zinaweza zikazidi hamsini au eidha vyovyote zitawekezwa katika debt instruments na pia katika mfuko huu mwekezaji ategemea kupata asilimia kumi ya uwekezaji wake na watoto ambao wanaruhusiwa kuwekeza katika mfuko huu ni watoto kwanzia miaka sufuri mpaka miaka kumi na nane mtoto akifika miaka kunakuwa napaka mto akishaanza kakishaanza mtoto wake kunakuwa naya miaka kumi na mbili mpaka mtoto atakapofikisha miaka kumi na mbili pale pesa inaweza ikaanza kutoka na pesa itatoka kwa masharti Ashe, pesa itatoka kama unataka mtoto apate ya kumsomesha ndio pesa itakua inatoka na itakuwa inatoka eidha kwa wewe mzazi unavyotaka itakuwa inatoka kwa awamu yamezi sita kwakilabaada ya miezi sita au kila baada ya mwaka mzima hapo ndipo pesa itaoka inaweza kutolewa kwa, ku, kwa, kwa kumpa mzazi yeah. La, okay. na kuna kitu nadhani pia wasikilizaji wasikilizajiatakiwepo wanajiuliza kila mfuko hapa unakuwa, unakuwa na wise. mfano huu mfuko wa toto una t0eent uwekeza maisha pia na0en nah na, na e nyingine pia en mfano mi nimewekeza milioni kumi percentage, nikisema ecent hiyo nimilion sindio lkmillin like so yeah. hii hi rta inaendelea kuaumlte ah, okay. ina, ina, ina, ina kwa maana kuongezeka kwenyeui au unaweza nikaifanyia chochotek hii t inakuza mtaji kwamba nikimaanisha kwamba ukipata ile return inakuja inawekwa kwenye mtaji wako ule ambao ume, ume, umewekeza kwa mfano umeweka labda milioni kumi ndani ya mwaka mzima mpaka tuseme uh, kuanzia tarehe ta tarehe sit mwaka huu mpaka tarehe sit mwakani unaweza ukasema tukaweka labda na asilimia kumi hapo mwekezaji mm. atakuja kupata milioni moja extra million mwakani ka hiyo atakuja kuwa na milioni kmi milioni 11 otheh mwekezaji atakuwa nachomfuko oh, yani. okay. uh-huh. na wa nne ni mfuko wa hu mfuko risk yake uh, asilimia 35 pakauseme asilimia 35 ya uwekezaji unapelekwa katika nasilimia zilizobaki zinapelekwa katika na huu mfuko uh, unakuaga na n ya miezi sitae nikimaanishaa miezi sita kwamba mwekezaji akiweka pesa hataruhusiwa kutoa pesa ndani ya miezi sita yeah, ya kwanza ya uwekezaji mpaka pale miezi sita atakapokwisha ndipo ataweza anza ku na pia katika uu mfuko unapia una, una, una f magawio nikisema magawio namaanisha kwamba pale utakapowekeza kama mwekezaji ukitaka gawio au kitaka, ukitaka I mean, pesa yako utakayopata au utakaopata auutakazopata zirudishwe kwako unaamua zirudishwe kwako au ziongeze mtaji wako zitumika katika kuongeza mtaji wako kwa hiowfani ka... oh, no, hmm. tofauti, hmm. yeah, tofauti na ecene kwenye, return, kwenye returns, pale pale kuna kaene gawio na kuna kaaente ambacho katarudishwa kwa We, ndani ya uwekezaji wako n yani katarudishwa ili kuongeza kalikaen mm. ambako e well, uta, utataka kupata kanarudishwa kwako wewe mwekezaji aukwa hiyo mwekezaji naeza akapata otali yawo magario au anual yani inategemea na yeye anavyotaka k akitaka kupata anual anachagua akitaka kupata otal anachagua lakini pia kuna kwamba insted yawee kupata gawio ile pesa ambao unatakiwa kupata gawio itapelekwa kuza mtaji wako inf kupata gawio mm, oh, yeah. okay. yes. ambayo pa anyo ni ritaniya eent ngapi na gawio pia inakua jamaen k okay tutegemee mwekezaji anapata asilimia kumi na gawio itatoka katika hizo asilimia kumi za mwekezaji ambazo amewekeza mm, okay. mm-hmm. na, na, na, na pia napenda kuongeza hu um, mfuko apart from mifuko mingine huu mfuko una exit load. ya asilimia moja kama us, usipo adhia na ile si, I mean like, s mont una eio yes, mm-hmm. ya asilimia mojamwekezaji akitaka kutoa pesa zake lazma ataadhia hiyo eni kama penaltinamb 5 tunakutana na, na mfuko wa iquidfun hu mfuko umefundegoyafieco pamoja wamisho mbao iu mfuko waiqui kila, uh, kila kitu ambacho mwekezaji atatupa kitapelekwa kuwekeza katika debt nikiongelea katika naongeahiyo ni, ma, ni kama lacth uh, kwahiyo tukichukua hiyo pesa tutaitumia asilimia mia kuenda kuwekeza pale utakapokutai ya uwekezaji lakini tutawekezang ya Debt na katika huu mfuko mwekezaji akitaka kujiunga anaweza akajiunga kuanzia shilingi lakimoja ya kutk akiwa anaanza kufungua akaunti na pia huu mfuko athe kulingana na mifuko Yote. Kwa sababu, ya pesa, ndani ya siku hey, I'm Ryan Reynolds. Recently, I asked Mint Mobile's legal team if big wireless companies are allowed to raise prices due to inflation. They said yes. And then, when I asked if raising prices technically violates those onerous two year contracts, they said, What the f are you talking about, you insane Hollywood ass? So to recap, we're cutting the price of Mint Unlimited from thirty dollars a month to just fifteen dollars a month. Give it a try at mintmobile.com/slash switch. Forty five dollars up front for three months plus taxes and fees. Promoting for new customers for limited time. Unlimited, more than forty gigabytes per month. Slows full terms at mintmobile.com. Hey, it's Ryan Reynolds, and I'm here with Keith, co-star of my upcoming film. If only in theaters May seventeenth. Do you want to tell people the big news? All right, I'll do. Sign up now and you'll get unlimited for $15 a month and six months of Paramount Plus Essential Plan on us. Mintmobile.com slash switch. Upfront payment of $45 equivalent to $15 per month. Unlimited over 40 gigabytes per month. Face lower speeds. Videos at 480p. Active Mint customers by 531.24 get six months of Paramount Plus Essential Plan. Auto renews after six months. Offer ends May 31st, 2024. Separate Paramount Plus registration required. Terms and conditions apply. If rated PG. As... kwa hiyo mwekezaji akija kutoa pesa zake atatoas mifuko mingine mifuko mingine mwekezaji akitaka kutoa pesa atatoa pesa ndani ya siku kumi za kazi lakini kasoro wekeza maisha wekeza maisha mwekezaji atakuja kuanza kutoa pesa baada ya miaka mitano na mwaka wa kumi kwa uwekezaji hapo ndo anaweza kutoa pesa za weke, pesa zake ambazo anahitaji kutoa Mm, okay. sopande as... wa hiiiuiun mm-hmm, mm-hmm, mm-hmm. uh, mpaka mtu anakuwa anaweza kutsh amachiza hizi namaanisha ni ama anya ama semianyni okay. kwa mwaka mzimani kwa mwaka mzimahizi ni kwa mwaka mzima lakini mwekezaji kutoa pesa zake anatoa muda wote katika mfuko waiquidfund muda wote akitaka hata akiwekeza leo kesho akataka kutoa atakuja kutoa pesa akiteza le, leo mwezi ujao akataka kutoa ni eye ko na mwekezaji kile atakachotaka kufanya well, itgivs am kwa we, wale wawekezaji kupack their funds the, na kuweza ku access their funds very easily na0sasa kwatika hii hatutegemei kumpa mwekezaji 10 sisi mategemezi yetu ni kumpa mwekezaji 12t nath ambao ni ya mwishotea ni mfuko wa bond fund fkowabfn huu nao naf katika goya I mean, kwahiyo hu mfuko mwekezaji akija kuwekeza pesa zake pesa zake zote zitatumika so kuwekeza katika, katika kwahiyo ukienda kwenyekule tukionakulingana na ambazo zipo tutawekeza katikatofauti tofautit katika, tofauti, tofauti. katika mfuko mwekezaji ana anaweza kupata gawio pamoja na anaweza kupata nan katika swala la gawio mwekezaji anaweza akapata gawio katika kila mwezi au semi anyo pendi on hne na pia mwekezaji anaweza akapata I mean, akafanyaa ya kuanzia shilingi elfu ta na ainvesment ni shilingi lfu na katika swala la reinvestment instead of kumpa gawio mwekezaji la kila mwezi au kila uh, kila mwaka I mean, kila mwezi au kila baada ya miezi sita tuna ile instead of fkufanya hivyo tunachukua ile gawio tunaenda tunaliweka kwenye kukuza mtaji wake na huu mfuko una locking period ya miezi mitatu na katika uu mtu anaweza kutoa pesa zake ndani ya, ndani ya siku kumi za kazi pia uh, za huu mfuko ni tunategemea kumpa mwekezaji kuanzia asilimia kumi na mbili ya uwekezaji wake sawa sawa na hivyo iye uh, ndo anaamua kitu ambayo inatakiwa iwe yani unamaanisha namaanisha kwenye hu mfuko wa yeah. nitaekeza labda lakitano okay. kwa mwezi huuthexmnikoweko okay. yeah. yeah. silazima gains. Yes, yes. Ya, ke, kuna zile kwa maelekezo yako maanaake kuna namna ambayo hizi zinaweza zikawa hiyo ninaamua mimi ama ni niwenyeo oh, wewe kupata au kupata uh, um, kupata magawio na wewe mwwekezaji mwenyewe well, ko hizi ni kama kwamba mwekezaji akitaka kupata gawio atachagua bana mi nataka nipate gawio gawio la, la mwezi mmoja baada eh, ya kila, kila mwezi upate au baada ya miezi sita upate gawio mwekezaji unachagua mwenyewe kitu ambacho unataka mwenyewe na pia katika unafanya hivyo hivyo unachagua mwenyewe bana mimi nata, nataka in mimi kupata gawio nataka bana mimi ni focus katika kukuza mtaji wangu kwao mwekezaji anaenda naweka pesa zake pale pesa zake zt zita zatakazopata I mean, zitaenda kurudishwa kwenye kukuza mtajisawasaa uh-huh, na asante kwa mchanganuo wa hii mifuko nadhani kwa wasikilizaji mtu ambaye atakuwa hajaelewa ni kwamba no. uttarms wana wakaribisha wawekezaji lakini okay. ndani ya hiyo kuwekeza kuna mifuko na hii mifuko ipo sita kama ambavyo michael ameelezea n m mi kuna hichi okay. kipengele ambacho inabidi waambie watu ama vitugani ambavyo vinafanyat kum mtu kuwekeza pesa zake well, ko uh, heusemenai kwanza kabisa tunatoa pofessionamanagemen ya fun uh, kama nilivyosema kwamba sisi tuna wataalamu ambao wamebobea katkakatika kwahiyo pale utakapoleta pese zako tutachukua ile pese zako na tutaigawanya vizuri katika mifuko tutagawanywa I mean, vizuri katika financial mae kwayo ikigawanywa vizuri atually risk itakua, itapungua sababu tutaangalia sehemu ambayo is less is lthat kwamba uwekezaji katika uwekezaji uh, the, the main goal ya uwekezaji ni kupata t I mean, uh, withmnimu nahiyo ni kila mtu ambayo anataka apate kwahiyo sisi kwa kutumia ex wetu e wetu wataweza kutawanya mali zako na, na mwisho yayote unaweza ukapata pia ukija kuekeza natt utaweza kupata n kuna ambayo inasema kwambakwa sababu kila kitukita Ta ila ukiukiweka mm. ako katika tofautizitabaki zime so we wewe kupeleka milioni moja yako labda kuwekeza katika kampuni moja la like d au kuwekeza labda kwenye, kwenye hati fungani za serikali wewe kama mwekezaji utakuja ukija kwetu sisi tutachukua hiyo milioni moja na tutai tutaipeleka kwenye atifungani za serikali au alafu tapia tutaipeleka kwenye masoko ya, ya, ya d utapea kwenye soko la d pesa yakosawa yeah. saa kuna watu ambao wanajua watakuwa wanajiuliza sana Mm. ni namna ipi ambao naweza nikaanza una mpaka diji ofisini inawezekana mtu akawa nasikiliza ipokas upo uh, kigoma huko yupo mm. wapi mbali so, how does one start? so mtu akitaka kuanza kuwekeza katika utt kwanza kabisa uh, itabidi apige nyota a 50 nyota 82 reli really, katika namba na yake anayotumia hiyo uh, in, inakubalika katika mitandao yote ya hapa tanzania ko mtu akipiga hiyo menu atakwenda atachagua language atachagua namba moja kufungua akaunt then kulingana na kile anachotaka au kama, kama anafahamu anachofanya then atachagua mfuko anaotaka ila kama hafahamu mimi ningemshauri aje ofisini kwetu apate ushauri mzuri a kile ambacho anatakiwa ni yani, mfuko ambao utasut matakwa yake na utagol zake za uwekezaji y yeah. yeah. hmm. hmm. niliona kwenye namna hivi mtu ambayo Say, chukulia mfano nimewekeza hmm. kwenye mfuko labda hapa jikimu nimefata hivo nikachaguanen nikawekeza kweye jikim namna hipi ambayo naweza nika nikawa naona fandi zangu vipi nachukulia mfano kutokana mimi na trade. Hmm. au nina unt labda na ambapo naeza ni nika... najua nimeekeza kiasi hiki kwenye po nimeekeza hii kwenye a makampun uh, okay. kamatmamwekezaji yeah, akitaka kuona uwekezaji uh, wake au progress ya uwekezaji wake uh, mwekezaji huyu itabidini eih kunabii unaweza ukapiga hiyo menyu nyota 50 nota 82 reli au a huduma akuna huduma ya kwa hiyo mtu akid ile a katika ile ap yake anaweza kuona po ya uwekezaji wake nai pia ataweza kuona pric ya uh, vipande katika siku ya leo uh, isya kuuza vipande na pris ya kununua vipande pia ataweza kuonda na, of na pia kutachizopricunaweza ukaenda kwenye esit katika esit ndo utatak hizo picmmet vizuri zaidi lakini uh-huh. lin ll hivyondo vyote ambavyo ata, ata mwekezaji atavyonanyinaitwa ukiingia katika, uh-huh. uki katika play Store, andika tot itakuja ukiingia katika thesmea en itakua ta na uta, sasa kwenye kujiunga nat aothis ukishafungua akount itabidi upige nyota m nyota 82 reli tena then utatengeneza pa ukishatengeneza pardyako utakuja kwenyeutakua umetumia ya um, I akaunti mean, yako ukishatumiwa hiyo yaakaunt namba yako utaichukua akaunt namb a utaandika pale kwenye itt then utaandika na uh, paod yako pale then utaweza kuae akaunti yakona oh, okay. pia, pia ningependa kuongezea kuna kipengele ambacho nimekisaau kidogo kwenye mwekezaji aakishafungua akaunti um, kwenye simu uh, kitu ambacho ata, itabidi afanye mwekezaji ataweza tu uekea uh, fohm ataweza tu kuwekeza pesa zake bila utakitaka kuwthdr pesa zake inabidi aje, aje ofisini afil fom ya kc au anaweza akaingia kwenyeut akiingia kwenye utsi ataweza kupataho kfom akishapata hiyo kfom atafilyo k fom then atatuma kwenye ml ya uttm ambayo ni uwekezajiutmtz akishatuma hapo kc yake itauaitakuwa field ita baada ya kuwa field then mwekezaji huyo ataweza kupata pesa zake ataeza kupata aes ya pesa zake pale atakapozitaka okay, okay naadhani utakupa mawasaidia watu wengi t ie choaw na itu ganinaelewa kwafano hzi labdaaawanakuwaga naa ya na, na ambao yeah. na wamewekeza um, yeah. kwenye zile mifuko yao kwa wititami zenye iko viinamba okay, ufafanue <laughs> nah. ah, swaa lako <laughs> kidogobanadhani utakupo naelewo tuna mifuko mbalimbali mbali. uh, kwa wa, wa tanzania hapa uh. naongelea tanzania uh, uh. sijavuka boda okay. hizi mifuko ni kama nhif na hizo nazidw kunanf Uh, kuna mfuko gani tena mingine hizi huwa wana zile aa aa inamaanisha mabi labda ni mo hizi labda majengo au wana zile ambazo wawekezaji wanajua kwamba tumewekeza hela lakini hizi ndo sa ya pesa zetuo zitaweza kufanyaje oh. kufi naaniosas no, so naile eh, ya hivyo vitu okay. sisi kama utt kwanza kabisa mifuko yetu ina kastdian ambaye kstdian wetu ni crdb o sdian kazi yake ni kumnit kila kitu ambacho kinaendelea katika utt na sdian yeye ataangalia if we are pefoming well o we arenotefomin wl well. kwahiyo kastodian wetu kama akigundua kwamba kuna perfomanci yetu sio nzuri ata aul twawoni atasema bwana mnapoelekea hatuoni kama mta, mta, mta, mta, h mtafanya vizuri hatuoni kama mtafanya vizuri wahats anothe ismanagemen bao sisi kama t tunatumia kwahio astanwetu atatoa ushauri wa baadhi ya vitu kufanyika au anaweza tunaweza ikat, ikatengenezea inthi inaweza ikatumika katika ba iko kitu I, ila, ili wawekezaji wetu wasiweze kupata, kupata asara okay. hmm sasa yes. na unadhani hiyo ni mojawapo ya zingine e lazima zitakwepo zinginesso yeah. yeah. kitu kinginelazima kutakwepo na kwa wanaosikiliza ama ushauli yoyote kuhusiana na namna ipi ambayo mtu anaweza akawana kabla ya kwanza okay. kabla ya kwanza katika uwekezaji wowote kwanza Uh, mwekezaji yoyote atakiwi kwenda ktawekezaji eh, kichwa kichwa kwanza inabidi awe na g afahamu uh, gol anayotaka kwa magoli yake ni au hs au we mtu atakavyotaka kuiweka pia baada ya hapo anatakiwa faham liquidity ambayo anataka eh, eh, like, katika uwekezaji ambao aenda kuwekeza nkiongelea katika iuidi ni, ni namna namnamekezajithe ya mwekezaji kupata pesa zake yani the ya mwekezaji kupata pesa zake pale atakapozihitaji kama unahitaji liquidity ya hali ya juu kuna mifuko ambayo inampa ina mwekezaji kupata liuidit ya hali ya juu kamautapata sio zaidi ya siku tatu ya pesa zako utakapotaka ku, kutoa pia mwekezaji anatakiwa afaham nini ambacho e ana? anaweza kuhimili yeah, a anaweza kuhimili is kubwa au yake ni ndogo na wazee wengi huwa wako, wako risk wakoavai sana kwa vijana vijana wako na risk kubwa sana kwa hiyo mwekezaji akishafahamu risk risk yake ataweza kuchukua hatua au ataweza kuchukua maamuzi mazuri na pia mwekezaji anatakiwa afahamu kuhusu kile anachotaka kuwekeza nikimaanisha kwamba anatakiwa akielewe hicho kitu vizuri kwamba ana hata kama sio vizuri kwa sehemu ambayo, kwa ki, mambo, ambayo mm, saa, saa. Now, nataka kuwekeza kwao mwekezaji yeyote akifolo hayo mambo ataweza kufanya uwekezaji ambao utampa manufaa mbelenisawa saataka kuliza ili apasalii unaonaje mwhitikio wa wa tanzania speifikali vijana na amine, uh, ilikuwa ni zamani kidogo wakati bado nakuakuwa uh, kwenye ukoo wetu babu za mama yangu ni upande wa mama ndo alikuwa amenunua hisa za rdb toka mwaka na, eh, toka mwaka 1996 hmm. zile hisa zipo mpaka leo na wamegawiwa w wa, watoto nili kuwepo utamaduni wa hivyo kwamba kuwekeza kwenye hisa kwa tanzania ni wazee ama wafanyakazi ama vituso kwa, kwa hii world ambao tayari tupo mtu ana uwezo mpaka kuanza ku anaweza kuwekeza mwenyewe direct kwenye masoko mengine hata tofauti na tanzania kwa t kwa upande wa utt mwamko wake uko, uko vipi kwa vijana na wazee well, hapo zamani wakati titi ina, inaanzishwa watu ambao walikuwa walileta walionyesha wali, wali, wali mwamko mkubwa au walionyesha kubwa watu, ni watu wale wa waa ya katikati yani siwa ze, siwa, o, ni sio wazee sio wa vijana ko ni wale watu ambao wengi walikuwa n wako serikalini wako kwenye mashirika binafsi wako ni lakini naona hata vijana nao Wanawezi, wana, wana, wanajiunga wengi kwa sababu ent watu wanazidi kuifahamu ut ni ninini wanazidi kufahamu uh, wanazidi kuwaia na masoko ya fedha oto zamani zamani watu hawakua wanaona kamalik kwa nini niweke pesa zangu mb ut naweza nkafungua biashara ikawa hivihivi nhiv ikatokea lakini kwa sasa pip watu wanakuwanaa wanafahamu masoko ya fedha yanaoperate vipi wanafahamu wapu waende wakawekeze wanafahamu vitu ambavyo vitawapa wao pesa katika financial markets na wanakuja kugundua kwamba markets are really profitable yeah, kwa hiyo kwa sasa naona mwamku mkubwa wa vijana umeanza kuja wa vijana wengi hata waza, wazazi wengi wanakuja kuwafungulia watoto wao wanakuja kufungulia vijana wao wanakuja kufungua akaunti zao katika utt na wanakuja kujiunga na sisi saa saa hmm. som michae asante na pia kitu kingine kija okay. fahamu kwa undani zaidi kuhusiana na vile ambavyo wenyewe utt mna ains nahani kisema nanielewa in, like, o uh, ilikuwa sawa na shiringi efu mbili na mia mbili eu mbili na mia tatu hivo mpaka n ni elfu mbili na mia tanoa na kama nilikuwa na, na $10, kwa kipindi kile ao nilinunua labda nchukulie miaka miwili mitatu hivi ambayo imepita nikisemea namaanisha nikipigia kwa fu2 hiyo ni shinga efu i3 ambao kwa, kwa bei ya sasahivi ni shingapi hiyo inakuwa ni elfu ihi okay. okay. so, kama labda so nie kamaut ofaunt au vile ambavo nakua mna pesa za uh, wawekezaji mna ai au zinabaki in terms of, kafano ni niliona mpaka s za 1 billion ambao ni life, mia f... laki tano kitu kama hi ila kwenye tukiweka ntizad hii ni b so nye mna h vipi ai au ni vile ambavyo nyemna okay. so sisi tuna hedge kwanza kabisa kwa kutojihusisha na avenues ambazo zina, zina ziko directly by nikusema hivyo namaanisha kwamba kwa sasa sisi mi, tu, uh, mifuko yetu inaweza kuwekeza itunaweza kuwekezaaui za mifuko yote inaweza kuwekeza katika masoko ya ndani tu soko la dsc peke yake haendi kuwekeza katika masoko tofauti tofauti ya nje kwa sasa hiyo thatis the, the, the, the main thing ambayo inatufanya sisi tusiweze teaaii kwa hiyo kuto kujihusisha kwetu kwa, kwa na hivyo vitu inatupunguzia ina ina risk kubwa ya n kwamba zkipunguazikiongezeka sisi isk inakuwa haipotunakuwa ul tumepunguza risk katika hiyo sehemu pia kuna maswala yae pia kuna maswala ya tofauti tofauti kama udiae is lakini kwenye swala zima la ne tukija kuangalia katika swalayunaona ne ina t sana na e ikiongezeka na kwahiyo ukiangalia katika maswala yae sisip tuna divesify kwenye mifuko yetu tuna hatununui At, bon za 1n tenya b ambazo tuta, tutazinunua sisi ni za, za miaka tofauti tofauti 1 year t ar ear mpaka 25 years na tanzania inauza mpaka 25 years. Mm-hmm. sisi, yeah. yeah, sisi tut25 uall itatubidi ita, ita, ita tununue zote yani, inatakiwa tununue zote I mean, tununue tofauti tofauti ili tutengeneze tupunguze risk ambayo itakuwa takautakuani itakuwa kwetu itaku, yani, sisikwaio tutapunguzautamana ambayo itatukuta sisi by doin that mm -hmm. yeah. okay nabidi tu kwanza nikushukuru kwa muda wako ambao umeuchukua hii ni kama just give away kwa watu na kuwaelimisha ni vile tu misi kulipa, na chakulipa na wao hawana chakulipa tu zaidi kusema sat na mayb kama unachakuongezea ama ushauri wako kwa watu kwa watanzania kwa sababu eh, nia yeah. ni, ni ndogo sana uelewa ni mdogo ndo maana watu mtu akiongelea tu kitu fulani unaona like ile inakwepo ni kubwatanakepo like, yeah. nikubwaskama so, so nacha kuongezea ma ushauri we'll well, mi cha kuongezea tu ingependa kuwakaribisha wawekezaji wote watu, au watu wote ambao wako interested. katika kuwekeza kuwekezatm waje katika ofisi zetu wapate elimu na hichi tulichokiongea ni vitu baadhi ya vitu ambavyo sisi tuna ofa kwayo akija pale ataweza kupata ushauri ataweza kupata uh, elimu kuhusiana na mifuko yetu ambayo tuna ofaasaa mm-hmm. yes. swali la kizushi umewekeza kwenye mfuko gani kati ya hii sita ambayo umetuambia yak ioshinakuhusu swala ya shingapi hiyo mi ninaona niweke hio lakini kwa, kwa mimi nilipowekeza mimi li nimewekeza kta nimewekeza pia katika na pia nimewekeza katika wekeza maishaahmka maisha. Mm-hmm. maisha ni kso okay. hmm. kwa mtu ambaye anataka aanze unapendelea hmm. priority yake ya ama mfuko iwe ni kusema ksema kwa sababu kila mfuko ni favorite, ni hmm. inategemea na magl zake na ke, goals malengo. Za mazo, ya, malengo yake kila anachokitaka e eh, tutaweza kumwadvis bana chukua labda umoja au labda chukua liquid, au labda chukua chochote atakachotakaee sisi tutaweza kumpeleka pale anapotaka karibu tena nadhani nitakua ikiwepo kuna ishu yyote ambayo ina au maswali ambao watu wanaweza wakauliza kuhusiana natasante sa okay. this podcast was brought to you by fxb in partnership with kriyanikas as he discussed the tips that you need you can visit our website at fxbuniversity.com for more trading lessons and that's the end of our podcast for today remember this isn't goodbye it's more like see you soon the fxb podcast is your go-to place for learning about finance in a fun and easy way keep coming back to explore more exciting stories about forex trading, finance, personal skills and making your money grow. We might even share some funny money tricks along the way. If you have questions, thoughts or want to tell us your own money stories, feel free to send us a voice note on WhatsApp number +255746410596. We love to hear from our listeners. Keep the excitement alive, and may your money adventures be as enjoyable as your favorite story. Hi, I'm Daniel, founder of Pretty Litter. Did you know cats tend to hide symptoms of sickness and pain? I learned this the hard way after losing my cat Gingy. So I created Pretty Litter, a health monitoring litter that helps detect early signs of illness by changing colors, saving you money and potentially your cat's life. Pretty Litter is veterinarian developed and it's the easiest way to keep tabs on your fur baby's health right at home. Go to prettylitter.com and use code ACAST for 20% off your first order and a free cat toy. Terms and conditions apply. See site for details.